LuatVietnamLogo

Bản tin LuatVietnam

[LVN.5052, 28-09-2020]-Điều kiện mua bán tài sản xây trên đất thuê của Nhà nước
Tổng cục Thuế:
Điều kiện mua bán tài sản xây trên đất thuê của Nhà nước

Công văn số 3475/TCT-CS ngày 24/8/2020 của Tổng cục Thuế hướng dẫn giải quyết hồ sơ chuyển nhượng tài sản gắn liền với đất thuê (4 trang)

Theo quy định tại Điều 175, Điều 189 Luật Đất đai số 45/2013/QH13status2 , tài sản/công trình xây dựng trên đất thuê trả tiền thuê hàng năm cũng được phép mua - bán, nếu đáp ứng các điều kiện sau:

- Đối với bên bán: có quyền sở hữu tài sản; tài sản được tạo lập hợp pháp; đã hoàn thành việc xây dựng theo đúng quy hoạch và dự án đầu tư xây dựng đã được phê duyệt.

- Đối với bên mua: có năng lực tài chính để thực hiện dự án; có ngành nghề kinh doanh phù hợp với dự án; không vi phạm quy định của pháp luật đất đai khi được giao đất, cho thuê đất trước đó.

Bên mua tài sản/công trình sẽ được Nhà nước tiếp tục cho thuê đất theo mục đích đã được xác định.

nexto  Vợ/chồng bán tài sản riêng của mình có cần người kia đồng ý? (31/5/2020) 

nexto  Bán tài sản bảo đảm sau khi trưng dụng, Ngân hàng phải nộp thuế GTGT (13/3/2020) 

nexto  Bán tài sản bảo đảm theo ủy quyền của bên thứ 3 không được miễn thuế GTGT (3/3/2020) 

left_menu_bullet Kinh doanh nhà chung cư, doanh nghiệp FDI phải có vốn tối thiểu 20 tỷ
left_menu_bullet Đơn phương chấm dứt HĐLĐ trái luật có bị xử lý hình sự?
left_menu_bullet Quá hạn vẫn chưa được chốt sổ BHXH, liên hệ công ty hay cơ quan BHXH?
left_menu_bullet Tự ý nghỉ việc có được nhận trợ cấp thai sản?
left_menu_bullet Người Việt nhập quốc tịch nước ngoài có mua được nhà ở Việt Nam?
left_menu_bullet Có được cho thuê ô tô đang thế chấp ngân hàng?
left_menu_bullet Tự ý đăng hình người khác lên mạng có phải bồi thường thiệt hại?
left_menu_bullet Cách tính lương hưu cho người nghỉ hưu non
left_menu_bullet Có được kiện đòi đất thừa kế đã sang tên?
left_menu_bullet Giấy chứng nhận ATTP hết hạn, cấp mới hay gia hạn?
left_menu_bullet Phân biệt "công ty luật" với "công ty tư vấn luật" như thế nào?
left_menu_bullet Có phải liên đới trả nợ do vợ/chồng vay mượn riêng?
left_menu_bullet Chứng chỉ hành nghề xây dựng hết hạn, gia hạn hay cấp mới?
left_menu_bullet Giấy chứng nhận và chứng chỉ ngoại ngữ có tương đương nhau?
left_menu_bullet Phá thai theo chỉ định của bác sĩ được hưởng BHYT
Mục lục:
Văn bản mới

1. Danh mục hàng nhập khẩu cấm gửi kho ngoại quan English attachment

Quyết định số 27/2020/QĐ-TTg ngày 21/9/2020 của Thủ tướng Chính phủ quy định về danh mục hàng hóa nhập khẩu không được gửi kho ngoại quan (2 trang)

Hai mặt hàng sau đây sẽ không được phép gửi kho ngoại quan kể từ 15/11/2020:

1. Thuốc lá điếu có chứa lá thuốc lá có nhãn hiệu 555, Esse không có xuất xứ Việt Nam (HS: 24.02.20)

2. Rượu whisky có dung tích trên 50 ml không có xuất xứ Việt Nam (HS: 22.08.30.00)

Đối với các lô hàng đã được đưa vào kho ngoại quan trước ngày 15/11/2020, được phép gửi đến hết thời hạn theo quy định tại Điều 61 Luật Hải quan, sau đó bắt buộc tái xuất.

Quyết định có hiệu lực thi hành từ ngày 15/11/2020.

* Hiệu lực thi hành: 15/11/2020 (dd/mm/yyyy)

nexto  Về việc chọn hình thức thức ưu đãi thuế cho hàng nhập khẩu (6/8/2020) 

nexto  Hàng nhập khẩu từ Trung Quốc không được cấp C/O Form D English attachment (14/8/2020) 

nexto  Nhận tái chế hàng nhập khẩu theo chỉ định của nước ngoài phải làm thủ tục XNK tại chỗ (3/8/2020) 

2. Điều kiện áp dụng mức thuế GTGT 5% đối với thiết bị y tế English attachment

Công văn số 6107/TCHQ-TXNK ngày 17/9/2020 của Tổng cục Hải quan về thuế giá trị gia tăng đối với trang thiết bị y tế (2 trang)

Theo hướng dẫn tại Công văn số 743/BTC-TCHQ ngày 17/1/2017 của Bộ Tài chính, nếu mặt hàng thiết bị y tế không được nêu tên tại các quy định sau đây thì bắt buộc phải có xác nhận của Bộ Y tế mới được áp dụng mức thuế GTGT 5%, nếu không sẽ phải chịu thuế GTGT 10%:

- Khoản 8 Điều 1 Thông tư số 26/2015/TT-BTCstatus2 ;

- Khoản 5 Điều 4 Thông tư số 83/2014/TT-BTCstatus1 ;

- Danh mục trang thiết bị y tế được nhập khẩu theo giấy phép của Bộ Y tế ban hành kèm theo Thông tư 24/2011/TT-BYTstatus1 .

nexto  Về thuế GTGT đối với thiết bị y tế nhập khẩu (9/9/2020) 

nexto  Điều kiện áp dụng thuế XK 5% đối với nhóm hàng tài nguyên, khoáng sản (18/9/2020) 

nexto  Nhập khẩu "dụng cụ nha khoa" có được hưởng thuế GTGT 5%? English attachment (31/8/2020) 

3. "Kiềm thải" có được nhập khẩu vào Việt Nam? English attachment

Công văn số 2694/TCMT-QLCT ngày 24/8/2020 của Tổng cục Môi trường về chính sách quản lý mặt hàng “kiềm thải” (1 trang)

Theo Công văn này, trường hợp mặt hàng "kiềm thải" thuộc mã HS 3804.00.90 - "loại khác" (thuộc nhóm 38.04 “Dung dịch kiềm thải ra trong quá trình sản xuất bột giấy từ gỗ) chưa qua xử lý, chưa được kiểm nghiệm, kiểm soát chất lượng và là chất thải, không phải hàng hóa, nguyên liệu sản xuất thì bị cấm nhập khẩu theo Luật BVMT.

Ngược lại, nếu mặt hàng "kiềm thải" nêu trên đã qua xử lý để thu được dung dịch sodium lignosulphonate và được kiểm nghiệm, kiểm soát chất lượng hàng hóa, dán nhãn sản phẩm (nếu có), được coi là hàng hóa, nguyên liệu sản xuất thì được nhập khẩu theo quy định về nhập khẩu hóa chất.

nexto  Về quản lý chi phí đầu tư xây dựng của Khu liên hợp xử lý chất thải rắn GIa Minh (Hải Phòng) (25/6/2020) 

nexto  Các mặt hàng có tên gọi tương tự theo Danh mục chất thải sẽ phải giám định English attachment (12/6/2020) 

nexto  Chất thải rắn là tro, xỉ có được sử dụng để sản xuất vật liệu xây dựng? (4/6/2020) 

4. Chưa từng khai hải quan điện tử sẽ không được công nhận doanh nghiệp ưu tiên

Công văn số 5000/TCHQ-KTSTQ ngày 29/7/2020 của Tổng cục Hải quan về điều kiện áp dụng chế độ ưu tiên (1 trang)

Theo quy định tại Điều 14 Thông tư 72/2015/TT-BTCstatus2 , một trong những điều kiện công nhận doanh nghiệp ưu tiên trong lĩnh vực hải quan là "đã thực hiện thủ tục hải quan điện tử và thủ tục thuế điện tử".

Theo đó, trường hợp doanh nghiệp chưa kê khai thủ tục hải quan và thủ tục thuế bằng hình thức điện tử thì không được công nhận là doanh nghiệp ưu tiên.

nexto  Chưa từng khai hải quan điện tử sẽ không được công nhận doanh nghiệp ưu tiên (22/9/2020) 

nexto  Về việc xuất trình bản giấy khi khai hải quan điện tử (7/7/2020) 

nexto  Về thủ tục kiểm tra điều kiện công nhận doanh nghiệp ưu tiên (14/5/2020) 


luuy Xin lưu ý:
* Phần tóm tắt nội dung chính của mỗi văn bản chỉ có giá trị tham khảo. Trước khi áp dụng, quý vị cần đọc lại toàn văn văn bản.
* Quý vị có thể nhấp chuột vào các dòng chữ đánh dấu màu đỏ (nếu có) để xem nhanh Văn bản liên quan.
* Khi cần download, nên nhấp chuột phải vào đường link Download, sau đó chọn Save Target As...

The site vietlawonline.com is to use for outside of Vietnam only