LuatVietnamLogo
×

Ô tô phát mãi có bị tính thuế GTGT?

18-Sep-2020

Ngân hàng chúng tôi có bán đấu giá tài sản thế chấp là 01 xe ô tô để thu hồi nợ, tuy nhiên xe này chưa được đăng ký giao dịch đảm bảo. Theo Điều 4 Thông tư 219/2013/TT-BTC quy định đối tượng không chịu thuế GTGT: Bán tài sản bảo đảm tiền vay do tổ chức tín dụng hoặc do cơ quan thi hành án hoặc bên đi vay vốn tự bán tài sản bảo đảm theo ủy quyền của bên cho vay để trả nợ khoản vay có bảo đảm, cụ thể + Tài sản bảo đảm tiền vay được bán là tài sản thuộc giao dịch bảo đảm đã được đăng ký với cơ quan có thẩm quyền theo quy định của pháp luật về đăng ký giao dịch bảo đảm. + Việc xử lý tài sản bảo đảm tiền vay thực hiện theo quy định của pháp luật về giao dịch bảo đảm. Tuy nhiên theo Điều 12 của Nghị định 163/2006/ND-CP quy định về đăng ký giao dịch đảm bảo thì xe ô tô không thuộc trường hợp bắt buộc phải đăng ký. Vậy khi bán đấu giá tài sản này, ngân hàng chúng tôi xuất hóa đơn với thuế suất nào là đúng?

×

Có được khởi kiện khi bị bôi nhọ trên facebook?

17-Sep-2020

Trên Facebook xuất hiện 1 tài khoản đăng tải những bài viết mang tính bôi nhọ, xúc phạm danh dự của tôi, nhưng tôi không biết ai đã làm. Xin hỏi như vậy tôi muốn kiện được không? Thủ tục ra sao?

×

Thêm 4 trường hợp bị cấm thành lập doanh nghiệp từ 2021

17-Sep-2020

Tôi nghe nói, từ năm sau sẽ có quy định mới về cấm thành lập, quản lý doanh nghiệp với một số diện nhất định. Vậy ai sẽ không được phép thành lập, quản lý doanh nghiệp kể từ năm sau?

×

Được tạm ứng 50% lương khi bị đình chỉ công việc

17-Sep-2020

Xin hỏi, thời gian tạm đình chỉ công việc và tiền lương trong thời gian bị tạm đình chỉ được tính như thế nào?

×

Có bị buộc thôi việc do hợp đồng lao động chưa được gia hạn?

16-Sep-2020

Bà A bắt đầu làm việc tại công ty X từ tháng 5/2013, ký HĐLĐ xác định thời hạn là 12 tháng. Đến tháng 5/2014, công ty X ký HĐLĐ mới với bà A với thời hạn là 36 tháng. Tháng 5/2017, bà A hết thời hạn hợp đồng nhưng công ty không ký HĐLĐ mới với bà A. Bà A vẫn tiếp tục làm việc đến tháng 8/2020. Do tình hình dịch bệnh Covid-19, ngày 1/8/2020 công ty X yêu cầu bà A nghỉ việc với lý do từ tháng 5/2017 đến nay hai bên không ký kết HĐLĐ. Công ty X yêu cầu bà A nghỉ việc với lý do trên là đúng hay sai? Nghĩa vụ của công ty khi chấm dứt HĐLĐ với bà A trong trường hợp này như thế nào?

×

Bán bao bì cho công ty khác xuất khẩu có được miễn thuế BVMT?

16-Sep-2020

Hiện công ty (A) từ lúc thành lập đến quý 1/2020, công ty A sản xuất bao bì nhựa PE (HDPE,LDPE) và trực tiếp xuất khẩu đến khách hàng nước ngoài 100% thông qua các đại lý hãng tàu. Nhưng đến quý 2/2020, công ty A không trực tiếp xuất khẩu do yếu tố khách quan về tình hình dịch bệnh và giá cả của các đại lý hãng tàu không phù hợp, nên công ty A quyết định bán hàng sản phẩm bao bì PE như trên qua 01 công ty khác quen thuộc (Công ty B) và Công ty B này có đầy đủ chức năng xuất khẩu trực tiếp cho khách hàng nước ngoài của Công ty A đưa về. Giữa Công ty B và khách hàng nước ngoài ký Sale Contract. Giữa Công ty A và Công ty B ký Hợp đồng mua bán có xuất hóa đơn GTGT. Giá trị Hợp đồng mua bán nhỏ hơn Sale Contract do Công ty B trừ phí. Trong trường hợp này bên Công ty B sẵn sàng làm cam kết xuất khẩu chứ không bán trong nước. Như vậy Công ty A có chịu thuế môi trường hay không?

×

Hóa đơn điện tử thông báo phát hành năm 2020 có được dùng tiếp cho năm 2021?

16-Sep-2020

Căn cứ điểm a.3, khoản 1 điều 3 của Thông tư 68/2019/TT-BTC: " Hai ký tự tiếp theo là 2 chữ số Ả rập thể hiện năm lập hóa đơn điện tử được xác định theo 2 chữ số cuối của năm dương lịch. Ví dụ: Năm lập hóa đơn điện tử là năm 2019 thì thể hiện là số 19; năm lập hóa đơn điện tử là năm 2021 thì thể hiện là số 21." Như vậy, đối với các hóa đơn phát hành năm 2020 thì thể hiện số 20. Sang năm 2021, Đơn vị chúng tôi có được tiếp tục sử dụng hóa đơn đã phát hành năm 2020 mà chưa sử dụng hết hay không?

×

Thẻ căn cước bị sai ngày tháng sinh bắt buộc đổi lại

16-Sep-2020

Tôi vừa đi nhận căn cước công dân nhưng nhận ra mình bị sai tháng sinh. Xin hỏi tôi phải làm thế nào?

×

Thủ tục chuyển sang nhận lương hưu bằng thẻ ATM

16-Sep-2020

Bố tôi do sức khỏe yếu nên hàng tháng không đi lĩnh lương hưu được nên muốn chuyển sang lĩnh qua thẻ ATM.Tôi có thể ra trực tiếp bảo hiểm xã hội làm thay bố tôi các giấy tờ chuyển sang lĩnh lương qua thẻ ATM được không?

×

Khi nào được lãnh BHXH 1 lần?

16-Sep-2020

Tôi muốn hủy bỏ đóng BHXH và rút BHXH 1 lần thì thời gian bao lâu được giải quyết?

Chủ đề