LuatVietnam

Bắt buộc trả BHXH vào lương cho người đang hưởng lương hưu

Cập nhật 24/7/2022 | Đăng tải: LVN.5502

hoi Quang Hà, huyện Hóc Môn, TP. HCM
Hiện tôi đã nghỉ hưu và đang nhận lương hưu hàng tháng. Tuy hết tuổi lao động nhưng sức khỏe tôi vẫn còn tốt và muốn được tiếp tục làm việc.
Cho tôi hỏi, trường hợp đã nghỉ hưu nhưng vẫn còn làm việc cho doanh nghiệp thì có phải đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) bắt buộc không? Nếu không đóng thì tôi có được doanh nghiệp trả thêm tiền không?

luat Luật sư Trịnh Ngọc Hoàn Vũ, Đoàn luật sư TP. HCM:

Tại khoản 9 Điều 123 Luật BHXH năm 2014 quy định người hưởng lương hưu, trợ cấp BHXH, trợ cấp hằng tháng mà đang giao kết hợp đồng lao động thì không thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc.

Tại khoản 3 Điều 168 Bộ luật Lao động quy định đối với người lao động không thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp thì người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả thêm cùng lúc với kỳ trả lương một khoản tiền cho người lao động. Số tiền trả thêm tương đương với mức người sử dụng lao động đóng BHXH bắt buộc, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp cho người lao động theo quy định của pháp luật.

Như vậy, trường hợp của ông đã nhận lương hưu thì không thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc. Ngoài ra, hàng tháng ông sẽ được người sử dụng lao động trả thêm khoản tiền tương đương với mức người sử dụng lao động đóng BHXH bắt buộc, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp cho ông.

Xem thêm

Lao động - Việc làm

otvet Điều kiện bắt buộc khi nghỉ hưu trước tuổi
otvet Chỉ được hưởng lương hưu khi có đủ 20 năm BHXH, không phân biệt BHXH bắt buộc hay tự nguyện
otvet Tiền lương có được ưu tiên thanh toán khi công ty bị phá sản?
otvet Cách tính trợ cấp mất việc
otvet Có được sa thải nhân viên vì từ chối đi công tác xa?
otvet Lao động cao tuổi vẫn phải đóng BHXH nếu chưa đủ điều kiện hưởng hưu
otvet Công ty có được quyền kiểm soát điện thoại của nhân viên?
otvet Tiền lương của lao động hưu trí được trả thêm khoản đóng BHXH
otvet Lương đóng BHXH bị khống chế mức trần (không quá 20 lần lương cơ sở)
otvet BHXH một lần chỉ được rút sau 1 năm nghỉ việc
otvet Phụ cấp chức vụ PCCC có bị tính đóng BHXH?
otvet Tuổi nghỉ hưu sẽ dừng tăng khi đủ 62 tuổi (với nam) và 60 tuổi (với nữ)
otvet Cần đóng BHXH đủ 35 năm (với nam) và 30 năm (với nữ) nếu muốn có lương hưu tối đa
otvet Công tác tại vùng khó khăn vẫn phải đóng đủ 20 năm BHXH mới được hưởng hưu
otvet Giám sát trưởng công trình có bị giới hạn tuổi tối đa?
otvet Có được ép nhân viên nghỉ việc do công ty gặp khó khăn tài chính?
otvet Cách phân biệt viên chức với lao động hợp đồng
otvet Chồng có được nghỉ hưởng BHXH khi vợ sảy thai?
otvet Chưa quay lại làm việc sau khi nghỉ thai sản sẽ không được hưởng chế độ dưỡng sức
otvet Tiền thưởng hiệu suất công việc có phải chịu thuế TNCN?