LuatVietnam

Cha mẹ vẫn được hưởng ít nhất 2/3 suất thừa kế dù không có tên trong di chúc

Cập nhật 14/10/2022 | Đăng tải: LVN.5567

hoi Tien Phuong
Anh trai tôi kết hôn hai năm trước, chưa có con thì qua đời do bị bệnh. Trước khi mất, anh ấy có viết di chúc để lại toàn bộ tài sản cho vợ.
Hiện bố mẹ tôi đã già yếu, không làm gì ra tiền; tôi thì khó khăn không lo được cho họ. Liệu bố mẹ tôi có được hưởng di sản thừa kế từ anh trai tôi không, nếu được thì bố mẹ tôi phải làm thế nào?

luat TS. Luật sư Nguyễn Hữu Thế Trạch - Công ty Luật TNHH MTV An Pha Na:

Khoản 1 Điều 644 Bộ luật Dân sự quy định, những người sau đây vẫn được hưởng phần di sản bằng 2/3 suất của một người thừa kế theo pháp luật, nếu di sản được chia theo pháp luật, trong trường hợp họ không được người lập di chúc cho hưởng di sản hoặc chỉ cho hưởng phần di sản ít hơn 2/3 suất đó:

- Con chưa thành niên, cha, mẹ, vợ, chồng.

- Con thành niên mà không có khả năng lao động.

Như vậy, căn cứ quy định trên, dù bố mẹ bạn không có tên trong di chúc được hưởng thừa kế của anh trai bạn thì họ vẫn được hưởng 2/3 suất của một người thừa kế theo pháp luật. Để thực hiện thủ tục khai nhận di sản thừa kế, những người được hưởng cùng đến Văn phòng công chứng để khai di sản và có thể thỏa thuận về phần mình được hưởng. Trường hợp không thỏa thuận được, thì một trong các bên được hưởng di sản có quyền khởi kiện ra tòa án để giải quyết. 

Nguồn: VNExpress
Xem thêm

Di chúc - Thừa kế

otvet Anh, chị, em có được thừa kế tài sản của nhau?
otvet Cha mẹ chồng có được chia thừa kế phần tài sản chung của vợ chồng?
otvet Thủ tục chia thừa kế tài sản không có di chúc
otvet Có được rút lại văn bản từ chối nhận thừa kế?
otvet Những ai đương nhiên được thừa kế dù không có tên trong di chúc?
otvet Chia thừa kế theo di chúc có cần giấy đăng ký kết hôn?
otvet "Sim số đẹp" có được xem là di sản của người mất?
otvet Cha mẹ vẫn được hưởng ít nhất 2/3 suất thừa kế dù không có tên trong di chúc
otvet Người mất năng lực hành vi dân sự vẫn được quyền hưởng thừa kế
otvet Cách chia thừa kế tài sản chung của ba mẹ
otvet Khai nhận thừa kế đất cần nộp những giấy tờ gì?
otvet Trường hợp nào người bị án tù không được hưởng thừa kế?
otvet Thủ tục khai nhận tài sản đối với người thừa kế duy nhất
otvet Khi nào cháu được thừa kế thế vị tài sản từ ông bà?
otvet Con chưa thành niên đương nhiên được hưởng thừa kế, không phụ thuộc vào di chúc
otvet Quyền thừa kế không phân biệt con riêng hay con chung
otvet Thời hạn chia thừa kế nhà đất là 30 năm
otvet Thời hiệu chia thừa kế bất động sản là 30 năm
otvet Giấy tờ cần thiết để khai nhận thừa kế theo pháp luật
otvet Người thừa kế mất trước người lập di chúc, chia thừa kế thế nào?