LuatVietnam

Chuyển nơi tạm trú theo cha hoặc mẹ, thủ tục như thế nào?

Cập nhật 16/10/2022 | Đăng tải: LVN.-1

hoi Ngọc Hà, TP.HCM
Hai vợ chồng tôi đã ly hôn được hai năm nay, hiện mỗi người sống một nơi. Trước đây, tòa án có quyết định giao đứa con trai 10 tuổi cho chồng cũ tôi nuôi dưỡng. Tuy nhiên, một năm sau đó, tôi đã được thay đổi quyền nuôi con và hiện nay con tôi đang ở với tôi.
Cho tôi hỏi tôi muốn chuyển nơi tạm trú của con tôi từ nơi ở với cha sang nơi ở hiện tại với mẹ có được không và cần những giấy tờ gì?

luat Luật sư Hoàng Anh Sơn, Đoàn Luật sư TP. HCM:

Theo Điều 11 Luật Cư trú 2020 quy định nơi cư trú của công dân bao gồm nơi thường trú, nơi tạm trú.

Tại Khoản 1 Điều 12 Luật Cư trú 2020 cũng quy định: Nơi cư trú của người chưa thành niên là nơi cư trú của cha, mẹ.

Nếu cha, mẹ có nơi cư trú khác nhau thì nơi cư trú của người chưa thành niên là nơi cư trú của cha hoặc mẹ mà người chưa thành niên thường xuyên chung sống. Trường hợp không xác định được nơi thường xuyên chung sống thì nơi cư trú của người chưa thành niên là nơi do cha, mẹ thỏa thuận; trường hợp cha, mẹ không thỏa thuận được thì nơi cư trú của người chưa thành niên do tòa án quyết định.

Như vậy, trường hợp của con bạn thường xuyên chung sống với bạn thì bạn được quyền đăng ký tạm trú cho con cùng với nơi tạm trú của bạn.

Về hồ sơ đăng ký tạm trú, theo Điều 28 Luật Cư trú 2020 gồm: Tờ khai thay đổi thông tin cư trú (đối với người đăng ký tạm trú là người chưa thành niên thì trong tờ khai phải ghi rõ ý kiến đồng ý của cha, mẹ hoặc người giám hộ, trừ trường hợp đã có ý kiến đồng ý bằng văn bản); giấy tờ, tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp.

Xem thêm

Hộ tịch

otvet Điều kiện đăng ký thường trú và cấp thẻ CCCD tại nơi thuê trọ
otvet Nhà mua giấy tay có được đăng ký tạm trú?
otvet Thủ tục đăng ký lại giấy khai sinh đã làm ở nước ngoài
otvet Giấy xác nhận thông tin cư trú có giá trị thay cho Sổ Hộ khẩu?
otvet Có thể cải chính năm sinh trong giấy khai sinh
otvet Chuyển nơi tạm trú theo cha hoặc mẹ, thủ tục như thế nào?
otvet Cần xin giấy xác nhận nơi cư trú khi làm thủ tục hành chính nếu bỏ sổ hộ khẩu
otvet Có thể xin cấp lại CCCD ở nơi tạm trú
otvet Hộ khẩu sẽ bị thu hồi khi làm thủ tục nhập khẩu
otvet Giấy xác nhận thông tin cư trú có giá trị thay thế sổ hộ khẩu
otvet Có thể dùng CCCD để chứng minh nơi cư trú
otvet Thủ tục nhập hộ khẩu vào nhà của anh chị
otvet Trường hợp nào bị thu hồi sổ hộ khẩu?
otvet Được đăng ký thường trú tại nơi mua nhà
otvet Từ 1/7/2022, được nộp thẻ CCCD thay sổ hộ khẩu khi xin cấp phiếu lý lịch tư pháp
otvet Chỉ có thể tra cứu "số định danh" tại công an xã nơi thường trú
otvet Giấy khai sinh điện tử chỉ được áp dụng sau khi hoàn thành số hóa sổ hộ tịch
otvet Mất bản gốc giấy khai sinh phải đăng ký lại
otvet Thủ tục chỉnh sửa thông tin cá nhân trong cơ sở dữ liệu dân cư
otvet Có được đăng ký thường trú tại nơi ở nhờ?