LuatVietnam

Có được đăng ký thường trú tại nơi ở nhờ?

Cập nhật 24/8/2022 | Đăng tải: LVN.5525

hoi Võ Đức Chương
Vợ chồng tôi thường trú tại phường Phước Long B, TP. Thủ Đức, TPHCM. Nay bố vợ của tôi muốn đăng ký thường trú cho em vợ tôi sinh năm 2014 vào nơi ở của tôi thì có được không? Nếu được thì thủ tục hồ sơ gồm những giấy tờ gì?

luat Bộ Công an:

Tại Khoản 2, Điều 12 Luật Cư trú năm 2020 quy định: Người chưa thành niên có thể có nơi cư trú khác với nơi cư trú của cha, mẹ nếu được cha, mẹ đồng ý hoặc pháp luật có quy định. Đồng thời, theo quy định tại Điểm c, Khoản 2, Điều 20 Luật Cư trú năm 2020 quy định điều kiện đăng ký thường trú đối với trường hợp: "Người chưa thành niên được cha, mẹ hoặc người giám hộ đồng ý hoặc không còn cha, mẹ về ở với cụ nội, cụ ngoại, ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột, bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; người chưa thành niên về ở với người giám hộ".

Do vậy, em vợ ông Võ Đức Chương đủ điều kiện đăng ký thường trú vào địa chỉ mà vợ chồng ông đang đăng ký thường trú nếu được cha, mẹ vợ ông đồng ý. Hồ sơ, thủ tục đăng ký được thực hiện theo quy định tại Khoản 2, Điều 21 Luật Cư trú, gồm:

- Tờ khai thay đổi thông tin cư trú, trong đó ghi rõ ý kiến đồng ý cho đăng ký thường trú của chủ hộ, chủ sở hữu chỗ ở hợp pháp hoặc người được ủy quyền, trừ trường hợp đã có ý kiến đồng ý bằng văn bản;

- Giấy tờ, tài liệu chứng minh quan hệ nhân thân với chủ hộ, thành viên hộ gia đình, trừ trường hợp đã có thông tin thể hiện quan hệ này trong Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư, Cơ sở dữ liệu về cư trú.

Nguồn: Chinhphu.vn
Xem thêm

Hộ tịch

otvet Chỉ có thể tra cứu "số định danh" tại công an xã nơi thường trú
otvet Giấy khai sinh điện tử chỉ được áp dụng sau khi hoàn thành số hóa sổ hộ tịch
otvet Mất bản gốc giấy khai sinh phải đăng ký lại
otvet Có được đăng ký thường trú tại nơi ở nhờ?
otvet Có thể xin giấy xác nhận thông tin cư trú để thay sổ hộ khẩu
otvet Các trường hợp phải khai báo tạm vắng từ 2022
otvet Không còn sổ hộ khẩu vẫn có thể làm căn cước công dân
otvet Có được cấp căn cước công dân ngoài giờ hành chính?
otvet Đã có thể đăng ký tạm trú online
otvet Thủ tục đổi tên khai sinh
otvet Trường hợp nào phải khai báo tạm trú khi đến địa phương khác?
otvet Cách tra cứu thông tin cá nhân bằng thẻ căn cước
otvet CMND sẽ hết giá trị khi đã có thẻ căn cước
otvet Các địa chỉ tiếp nhận phản ánh về tiến độ cấp thẻ căn cước
otvet Sử dụng CMND đã hết hạn sẽ bị phạt đến 500.000 đồng
otvet Công an được quyền kiểm tra cư trú đột xuất (không cần báo trước)
otvet Có thể xin đổi lại thẻ căn cước nếu bị nhầm nơi khai sinh
otvet Đổi tên sẽ được sửa ngay trong giấy khai sinh mà không cần cấp lại
otvet Phạt đến 500.000đ nếu không cấp đổi căn cước công dân theo quy định
otvet Khác biệt giữa thường trú, tạm trú và lưu trú