LuatVietnam

Có được ủy quyền đăng ký doanh nghiệp bằng "giấy giới thiệu"?

Cập nhật 13/10/2022 | Đăng tải: LVN.5579

hoi Lê Văn Thánh (Bình Dương)
Tôi ký hợp đồng lao động với công ty. Nay, công ty thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp và ủy quyền cho tôi nộp hồ sơ và nhận kết quả tại phòng đăng ký kinh doanh.
Công ty ủy quyền cho tôi bằng hình thức giấy giới thiệu có được không?

luat Bộ Kế hoạch và Đầu tư:

Luật Doanh nghiệp năm 2020, Nghị định số 01/2021/NĐ-CP ngày 4/1/2021 của Chính phủ về đăng ký doanh nghiệp không có quy định về hình thức văn bản ủy quyền.

Theo Khoản 1, Điều 12 Nghị định số 01/2021/NĐ-CP của Chính phủ quy định:

"Người có thẩm quyền ký văn bản đề nghị đăng ký doanh nghiệp có thể ủy quyền cho tổ chức, cá nhân khác thực hiện thủ tục đăng ký doanh nghiệp theo quy định sau đây:

1. Trường hợp ủy quyền cho cá nhân thực hiện thủ tục đăng ký doanh nghiệp, kèm theo hồ sơ đăng ký doanh nghiệp phải có văn bản ủy quyền cho cá nhân thực hiện thủ tục liên quan đến đăng ký doanh nghiệp và bản sao giấy tờ pháp lý của cá nhân được ủy quyền. Văn bản ủy quyền này không bắt buộc phải công chứng, chứng thực".

Căn cứ quy định nêu trên, văn bản ủy quyền cho cá nhân thực hiện thủ tục liên quan đến đăng ký doanh nghiệp phải do người có thẩm quyền ký văn bản đề nghị đăng ký doanh nghiệp ký ủy quyền, trong đó bao gồm thông tin về người được ủy quyền, nội dung và thời hạn ủy quyền.

Nguồn: Chinhphu.vn
Xem thêm

Đăng ký kinh doanh

otvet Cơ quan nào có thẩm quyền thu hồi giấy đăng ký hộ kinh doanh?
otvet Tự in bao bì sản phẩm có phải đăng ký kinh doanh ngành in?
otvet Các trường hợp phải đăng ký khi mua bán vốn góp của nhà đầu tư nước ngoài
otvet Công ty xây dựng có cần đăng ký bổ sung ngành nghề khi kinh doanh BĐS?
otvet Xây dựng trái phép có bị thu hồi giấy đăng ký kinh doanh?
otvet Có được ủy quyền đăng ký doanh nghiệp bằng "giấy giới thiệu"?
otvet Đăng ký thành lập hộ kinh doanh có bắt buộc nộp sổ đỏ?
otvet Đứng tên giùm trên giấy phép kinh doanh có gặp rủi ro?
otvet Những điều cần biết khi cho mượn địa chỉ làm văn phòng công ty
otvet Sau 180 ngày có được hủy quyết định giải thể để hoạt động trở lại?
otvet Mở quán ăn có phải đăng ký kinh doanh?
otvet Giấy phép kinh doanh quyền phân phối có bắt buộc ghi chi tiết mã HS?
otvet Không bắt buộc giải thể trước khi đăng ký chuyển đổi công ty TNHH
otvet Giám đốc công ty TNHH có được kiêm chức Kế toán trưởng?
otvet Từ 1/5/2021, đăng ký doanh nghiệp sử dụng biểu mẫu mới
otvet Có được mở văn phòng tại căn hộ chung cư?
otvet Có được mở cửa hàng kinh doanh tại căn hộ chung cư?
otvet Bị từ chối tên đặt cho doanh nghiệp, có thể khởi kiện
otvet Thủ tục đóng cửa hộ kinh doanh
otvet Đăng ký hộ kinh doanh không cần xuất trình hộ khẩu và sổ đỏ