LuatVietnam

Có phải thi lại khi xin gia hạn chứng chỉ hành nghề xây dựng?

Cập nhật 7/1/2023 | Đăng tải: LVN.5620

hoi Nguyễn Trọng Hùng (Hà Giang)
Chứng chỉ hành nghề hoạt động xây dựng của tôi sắp hết hạn. Khi nào tôi phải nộp hồ sơ đề nghị gia hạn chứng chỉ hành nghề và tôi có phải sát hạch kiến thức pháp luật, kiến thức chuyên môn nữa không?

luat Bộ Xây dựng:

Việc gia hạn chứng chỉ hành nghề hoạt động xây dựng được quy định cụ thể tại Khoản 4 Điều 63 Nghị định số 15/2021/NĐ-CP ngày 3/3/2021 của Chính phủ quy định chi tiết một số nội dung về quản lý dự án đầu tư xây dựng:

"4. Cá nhân thực hiện việc gia hạn chứng chỉ hành nghề trong thời hạn 3 tháng tính tới thời điểm chứng chỉ hành nghề hết hiệu lực. Sau thời hạn này, cá nhân có nhu cầu tiếp tục hoạt động xây dựng thì thực hiện đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề như đối với trường hợp quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều này".

Nội dung sát hạch cấp chứng chỉ hành nghề hoạt động xây dựng được quy định cụ thể tại Khoản 3 Điều 77 Nghị định số 15/2021/NĐ-CP:

"3. Nội dung sát hạch bao gồm phần câu hỏi về kiến thức pháp luật và phần câu hỏi về kiến thức chuyên môn. Trường hợp cá nhân có chứng chỉ hành nghề còn thời hạn sử dụng thì khi tham dự sát hạch được miễn nội dung về kiến thức chuyên môn đối với lĩnh vực hành nghề ghi trên chứng chỉ.

Cá nhân đề nghị cấp lại chứng chỉ hành nghề trong trường hợp chứng chỉ hành nghề còn hiệu lực nhưng bị mất hoặc hư hỏng thì không yêu cầu sát hạch".

Nguồn: Chinhphu.vn
Xem thêm

Xây dựng

otvet Biên bản nghiệm thu hồ sơ thiết kế xây dựng được lập khi nào?
otvet Có phải thi lại khi xin gia hạn chứng chỉ hành nghề xây dựng?
otvet Thủ tục xin cấp giấy phép xây dựng
otvet Có cần thi kiến thức về hạ tầng kỹ thuật khi xin cấp chứng chỉ hành nghề xây dựng?
otvet Chứng chỉ hành nghề giám sát thi công có phân biệt theo loại công trình?
otvet Trường hợp nào chủ đầu tư phải thuê đơn vị độc lập thẩm tra thiết kế?
otvet Giám sát viên thi công xây dựng có yêu cầu chứng chỉ hành nghề?
otvet Thiết kế công trình viễn thông có cần chứng chỉ hành nghề?
otvet Chi phí tư vấn lập dự án xây dựng xác định như thế nào?
otvet Chỉ huy trưởng có được quyền ký biên bản nghiệm thu công trình?
otvet Chứng chỉ giám sát lắp đặt thiết bị được phép hành nghề trong những lĩnh vực nào?
otvet Mua đất dự án để xây nhà, có cần yêu cầu chủ dự án cấp giấy thông báo khởi công?
otvet Thủ tục gia hạn chứng chỉ hành nghề xây dựng
otvet Thanh toán hợp đồng trọn gói có căn cứ theo khối lượng thực tế thi công?
otvet Dự án tại Việt Nam có được lập hồ sơ hoàn công bằng tiếng nước ngoài?
otvet Cách tính chi phí thiết kế cho dự án có nhiều loại công trình
otvet Người chủ trì thiết kế có được kiêm nhiệm làm giám sát trưởng công trình?
otvet Hợp đồng xây dựng trọn gói có được thanh toán riêng chi phí nhà tạm?
otvet Có cần ký phụ lục hợp đồng xây dựng nếu phát sinh thêm khối lượng?
otvet Tính thuế GTGT cho dịch vụ tư vấn xây dựng như thế nào?