LuatVietnam

Có thể tái ký HĐLĐ nhiều lần với người cao tuổi

Cập nhật 13/7/2022 | Đăng tải: LVN.5499

hoi Mai Hương
Tôi là lao động nữ, đủ tuổi nghỉ hưu nhưng chưa đủ thời gian đóng bảo hiểm xã hội để hưởng lương hưu. Vậy tôi có được ký tiếp hợp đồng lao động ở công ty cũ để đủ năm đóng bảo hiểm xã hội hưởng lương hưu không?

luat Công ty Luật TNHH YouMe:

Khoản 1 Điều 149 Bộ luật Lao động 2019 quy định về sử dụng người lao động cao tuổi như sau:

1. Khi sử dụng người lao động cao tuổi, hai bên có thể thỏa thuận giao kết nhiều lần hợp đồng lao động xác định thời hạn.

Điểm a, b Khoản 1 Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định như sau:

1. Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bao gồm:

a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 3 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động;

b) Người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 1 tháng đến dưới 3 tháng;

Như vậy, nếu bà có nhu cầu tiếp tục làm việc và công ty cũ chấp nhận thì hai bên có thể thỏa thuận giao kết nhiều lần hợp đồng lao động xác định thời hạn. Khi đó, bà thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bà có thể tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội để đủ điều kiện về thời gian hưởng lương hưu.

Xem thêm

Hợp đồng lao động

otvet Những lưu ý về hợp đồng thử việc
otvet Chủ tịch HĐQT kiêm chức Tổng Giám đốc không cần phải ký hợp đồng lao động
otvet Có thể tái ký HĐLĐ nhiều lần với người cao tuổi
otvet Doanh nghiệp được đơn phương chấm dứt HĐLĐ trong những trường hợp nào?
otvet Những ưu điểm của HĐLĐ vô thời hạn so với HĐLĐ có thời hạn
otvet Cấm ép buộc thực hiện HĐLĐ để trả nợ (phạt đến 75 triệu)
otvet Được quyền yêu cầu công ty cho đi làm lại sau khi xuất ngũ
otvet Những trường hợp miễn thông báo trước khi nghỉ việc
otvet Các trường hợp nghỉ việc không cần báo trước
otvet Có được tạm hoãn HĐLĐ để dưỡng thai?
otvet Không được đuổi việc lao động nữ đang có con nhỏ dưới 12 tháng tuổi
otvet Có thể thỏa thuận tạm hoãn HĐLĐ đến khi hết dịch
otvet Công ty có được cho thôi việc trước khi đến hạn báo trước?
otvet Công ty phải báo trước ít nhất 15 ngày khi HĐLĐ hết hạn
otvet Có thể ký HĐLĐ ngắn hạn tối đa 02 lần
otvet Từ 1/1/2021, không được gia hạn hợp đồng lao động bằng phụ lục
otvet Có được đuổi việc người lao động gây thiệt hại cho công ty?
otvet Phụ cấp cho người lao động có cần ghi vào hợp đồng?
otvet Có được ký HĐLĐ với công ty mới khi đang tạm hoãn HĐLĐ ở công ty cũ?
otvet Không ký hợp đồng lao động bị phạt thế nào?