LuatVietnam

Có thể xin giấy xác nhận thông tin cư trú để thay sổ hộ khẩu

Cập nhật 9/8/2022 | Đăng tải: LVN.5514

hoi Không nêu tên
Thu Sổ hộ khẩu giấy dùng gì để thay thế?

luat Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động:

Căn cứ Điều 17 Thông tư 55/2021, công dân có quyền yêu cầu cơ quan quản lý cư trú cấp Giấy xác nhận thông tin về cư trú khi cần dùng đến theo 2 cách:

Đến cơ quan đăng ký cư trú trong cả nước để đề nghị cấp xác nhận thông tin về cư trú. Trong đó, Khoản 4 Điều 2 Luật Cư trú năm 2020 giải thích cơ quan đăng ký cư trú như sau:

Cơ quan đăng ký cư trú là cơ quan quản lý cư trú trực tiếp thực hiện việc đăng ký cư trú của công dân, bao gồm Công an xã, phường, thị trấn; Công an huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh, thành phố thuộc thành phố trực thuộc Trung ương ở nơi không có đơn vị hành chính cấp xã.

Gửi yêu cầu xác nhận thông tin về cư trú thông qua Cổng dịch vụ công quốc gia, Cổng dịch vụ Công quản lý cư trú, Cổng dịch vụ công Bộ Công an.

Thời gian cấp Giấy xác nhận thông tin cư trú: Trong 3 ngày làm việc, cơ quan đăng ký cư trú có trách nhiệm xác nhận thông tin về cư trú dưới hình thức văn bản hoặc văn bản điện tử theo yêu cầu của công dân.

Nội dung của Giấy xác nhận thông tin về cư trú: Bao gồm các thông tin về thời gian, địa điểm, hình thức đăng ký cư trú.

Bên cạnh đó, người dân cần nắm rõ hiệu lực của Giấy xác nhận thông tin cư trú:

Có giá trị 6 tháng kể từ ngày cấp đối với trường hợp quy định tại Khoản 1 Điều 19 Luật Cư trú:

1. Nơi cư trú của người không có cả nơi thường trú và nơi tạm trú do không đủ điều kiện đăng ký thường trú, đăng ký tạm trú là nơi ở hiện tại của người đó; trường hợp không có địa điểm chỗ ở cụ thể thì nơi ở hiện tại được xác định là đơn vị hành chính cấp xã nơi người đó đang thực tế sinh sống. Người không có nơi thường trú, nơi tạm trú phải khai báo thông tin về cư trú với cơ quan đăng ký cư trú tại nơi ở hiện tại.

Có giá trị 30 ngày kể từ ngày cấp đối với trường hợp xác nhận thông tin về cư trú.

Trường hợp công dân có sự thay đổi, điều chỉnh thông tin về cư trú và được cập nhật trong Cơ sở dữ liệu về cư trú thì Giấy xác nhận thông tin về cư trú hết giá trị kể từ thời điểm thay đổi.

Xem thêm

Hộ tịch

otvet Từ 1/7/2022, được nộp thẻ CCCD thay sổ hộ khẩu khi xin cấp phiếu lý lịch tư pháp
otvet Chỉ có thể tra cứu "số định danh" tại công an xã nơi thường trú
otvet Giấy khai sinh điện tử chỉ được áp dụng sau khi hoàn thành số hóa sổ hộ tịch
otvet Mất bản gốc giấy khai sinh phải đăng ký lại
otvet Thủ tục chỉnh sửa thông tin cá nhân trong cơ sở dữ liệu dân cư
otvet Có được đăng ký thường trú tại nơi ở nhờ?
otvet Có thể xin giấy xác nhận thông tin cư trú để thay sổ hộ khẩu
otvet Các trường hợp phải khai báo tạm vắng từ 2022
otvet Không còn sổ hộ khẩu vẫn có thể làm căn cước công dân
otvet Có được cấp căn cước công dân ngoài giờ hành chính?
otvet Đã có thể đăng ký tạm trú online
otvet Thủ tục đổi tên khai sinh
otvet Trường hợp nào phải khai báo tạm trú khi đến địa phương khác?
otvet Cách tra cứu thông tin cá nhân bằng thẻ căn cước
otvet CMND sẽ hết giá trị khi đã có thẻ căn cước
otvet Các địa chỉ tiếp nhận phản ánh về tiến độ cấp thẻ căn cước
otvet Sử dụng CMND đã hết hạn sẽ bị phạt đến 500.000 đồng
otvet Công an được quyền kiểm tra cư trú đột xuất (không cần báo trước)
otvet Có thể xin đổi lại thẻ căn cước nếu bị nhầm nơi khai sinh
otvet Đổi tên sẽ được sửa ngay trong giấy khai sinh mà không cần cấp lại