LuatVietnam

Con chưa thành niên đương nhiên được hưởng thừa kế, không phụ thuộc vào di chúc

Cập nhật 28/8/2022 | Đăng tải: LVN.5543

hoi nguyenhanh…@gmail.com
Năm 2015, tôi cùng người chồng cũ kết hôn và có với nhau một con đứa con gái sinh năm 2017. Sau đó vợ chồng tôi ly hôn, tôi dẫn con về quê sinh sống. Sau một thời gian, chồng cũ tôi có vợ khác.
Đến đầu năm 2021, ông ấy mất để lại di chúc toàn bộ tài sản cho người vợ sau. Cho tôi hỏi, như vậy, con tôi có được hưởng thừa kế từ người cha đã mất hay không?

luat Luật sư Hoàng Anh Sơn, Đoàn Luật sư TP. HCM:

Theo Điều 624 Bộ luật dân sự 2015 quy định di chúc là sự thể hiện ý chí của cá nhân nhằm chuyển tài sản của mình cho người khác sau khi chết.

Về nguyên tắc thì pháp luật sẽ tôn trọng quyền tự do định đoạt của người để lại thừa kế, họ có quyền lập di chúc để di sản của mình cho bất kỳ ai.

Tuy nhiên, do tính nhân văn của pháp luật nhà nước ta, để bảo vệ quyền lợi chính đáng của một số người thừa kế theo pháp luật, ở hàng thừa kế thứ nhất, tại Điều 644 Bộ luật dân sự quy định hạn chế quyền tự do lập di chúc của người có tài sản bằng cách trích từ những người thừa kế khác để dành cho người thừa kế không phụ thuộc vào nội dung di chúc.

Cụ thể, Điều 644, Bộ Luật Dân sự quy định người thừa kế không phụ thuộc vào nội dung của di chúc gồm con chưa thành niên, cha, mẹ, vợ, chồng; Con thành niên mà không có khả năng lao động vẫn được hưởng phần di sản. Phần di sản thừa kế bằng hai phần ba suất của một người thừa kế theo pháp luật nếu di sản được chia theo pháp luật, trong trường hợp họ không được người lập di chúc cho hưởng di sản hoặc chỉ cho hưởng phần di sản ít hơn hai phần ba suất đó.

Như vậy, trường hợp của con bạn (hiện nay mới năm tuổi) dù người cha không để lại di chúc thì bé vẫn sẽ được hưởng phần tài sản của người cha để lại và được hưởng hai phần ba của một suất thừa kế theo pháp luật.

Xem thêm

Di chúc - Thừa kế

otvet Thủ tục chia thừa kế tài sản không có di chúc
otvet Có được rút lại văn bản từ chối nhận thừa kế?
otvet Những ai đương nhiên được thừa kế dù không có tên trong di chúc?
otvet Chia thừa kế theo di chúc có cần giấy đăng ký kết hôn?
otvet "Sim số đẹp" có được xem là di sản của người mất?
otvet Cha mẹ vẫn được hưởng ít nhất 2/3 suất thừa kế dù không có tên trong di chúc
otvet Người mất năng lực hành vi dân sự vẫn được quyền hưởng thừa kế
otvet Cách chia thừa kế tài sản chung của ba mẹ
otvet Khai nhận thừa kế đất cần nộp những giấy tờ gì?
otvet Trường hợp nào người bị án tù không được hưởng thừa kế?
otvet Thủ tục khai nhận tài sản đối với người thừa kế duy nhất
otvet Khi nào cháu được thừa kế thế vị tài sản từ ông bà?
otvet Con chưa thành niên đương nhiên được hưởng thừa kế, không phụ thuộc vào di chúc
otvet Quyền thừa kế không phân biệt con riêng hay con chung
otvet Thời hạn chia thừa kế nhà đất là 30 năm
otvet Thời hiệu chia thừa kế bất động sản là 30 năm
otvet Giấy tờ cần thiết để khai nhận thừa kế theo pháp luật
otvet Người thừa kế mất trước người lập di chúc, chia thừa kế thế nào?
otvet Khai thừa kế có phải nộp bản tường trình quan hệ nhân thân của người để lại thừa kế?
otvet Con riêng có được hưởng thừa kế?