LuatVietnam

Công trình nghiệm thu từ 1/2/2022 sẽ được giảm thuế GTGT, không phân biệt thời điểm ký hợp đồng

Cập nhật 7/8/2022 | Đăng tải: LVN.5513

hoi Nguyễn Phúc Thịnh
Hợp đồng thi công xây dựng công trình ký trước ngày 1/2/2022, hoàn thành ngày 30/7/2022. Trong quá trình thực hiện có phát sinh khối lượng tăng, nhà thầu và chủ đầu tư có ký phụ lục hợp đồng vào ngày 1/3/2022 bổ sung khối lượng bao gồm thuế GTGT 10%.
Khối lượng phát sinh tăng như nêu trên khi thanh toán tính thuế giá trị gia tăng (GTGT) 10% có đúng không? Khối lượng gói thầu chính đã ký năm 2021 nhưng thực hiện ngày 1/1/2022 đến ngày 30/7/2022 thì tính thuế GTGT 10% có đúng không?

luat Bộ Tài chính:

Khoản 1, Điều 3 Nghị định số 15/2022/NĐ-CP ngày 28/1/2022 của Chính phủ quy định chính sách miễn, giảm thuế theo Nghị quyết số 43/2022/QH15 của Quốc hội về chính sách tài khóa, tiền tệ hỗ trợ chương trình phục hồi và phát triển kinh tế - xã hội:

"1. Nghị định này có hiệu lực từ ngày 01 tháng 02 năm 2022

Điều 1 Nghị định này được áp dụng kể từ ngày 01 tháng 02 năm 2022 đến hết ngày 31 tháng 12 năm 2022".

Khoản 5, Điều 8 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành Luật Thuế GTGT và Nghị định số 209/2013/NĐ-CP ngày 18/12/2013 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều Luật Thuế GTGT:

"Điều 8. Thời điểm xác định thuế GTGT

… 5. Đối với xây dựng, lắp đặt, bao gồm cả đóng tàu, là thời điểm nghiệm thu, bàn giao công trình, hạng mục công trình, khối lượng xây dựng, lắp đặt hoàn thành, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền".

Điểm c, Khoản 4, Điều 9 Nghị định số 123/2020/NĐ-CP ngày 19/10/2020 của Chính phủ quy định về hóa đơn, chứng từ quy định thời điểm lập hóa đơn:

"c) Đối với hoạt động xây dựng, lắp đặt, thời điểm lập hóa đơn là thời điểm nghiệm thu, bàn giao công trình, hạng mục công trình, khối lượng xây dựng, lắp đặt hoàn thành, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền".

Căn cứ quy định nêu trên, đối với hợp đồng thi công xây dựng công trình đã ký trước ngày 1/2/2022, ngày hoàn thành là ngày 30/7/2022 và phụ lục hợp đồng bổ sung khối lượng; nếu thời điểm nghiệm thu, bàn giao công trình, hạng mục công trình, khối lượng xây dựng, lắp đặt hoàn thành từ ngày 1/2/2022 đến hết ngày 31/12/2022 được áp dụng mức thuế suất thuế GTGT giảm theo quy định tại Nghị định số 15/2022/NĐ-CP ngày 28/1/2022 của Chính phủ.

Nguồn: Chinhphu.vn
Xem thêm

Thuế GTGT

otvet Công trình được bàn giao từ sau 1/2/2022 sẽ được giảm 2% thuế GTGT
otvet Công trình nghiệm thu từ 1/2/2022 sẽ được giảm thuế GTGT, không phân biệt thời điểm ký hợp đồng
otvet Dịch vụ hoàn thiện công trình có được giảm 2% thuế GTGT?
otvet Điện sinh hoạt vẫn phải chịu thuế GTGT 10%
otvet Mặt hàng màu caramel có được giảm 2% thuế GTGT?
otvet "Màu thực phẩm" có được giảm 2% thuế GTGT?
otvet "Máy lọc không khí" có được áp dụng thuế GTGT 8%?
otvet "Hương liệu thực phẩm" không được giảm 2% thuế GTGT
otvet Dịch vụ gia công đóng gói có được giảm 2% thuế GTGT?
otvet Dịch vụ thực hiện trước ngày 1/2/2022 không được giảm thuế GTGT
otvet Phế liệu kim loại không được giảm 2% thuế GTGT
otvet Hương liệu thực phẩm không được giảm 2% thuế GTGT
otvet Gia công kim loại có được giảm 2% thuế GTGT?
otvet Hàng hóa hưởng thuế GTGT 8% bắt buộc phải lập riêng hóa đơn
otvet Chính sách giảm 2% thuế GTGT được xác định riêng giữa nguyên liệu và thành phẩm
otvet Dịch vụ hỗ trợ vận tải được giảm 30% thuế GTGT trong 2 tháng cuối năm 2021
otvet Dịch vụ bảo trì hệ thống điện có được giảm 2% thuế GTGT?
otvet Sản phẩm in có được giảm 2% thuế GTGT?
otvet Hóa đơn không ghi giảm 2% thuế GTGT có được chấp nhận?
otvet Thiết bị văn phòng có được giảm thuế GTGT còn 8%?