LuatVietnam

Công ty có được quyền kiểm soát điện thoại của nhân viên?

Cập nhật 7/11/2022 | Đăng tải: LVN.5575

hoi Nguyễn Hạnh
Công ty tôi quy định nhân viên không được mang điện thoại thông minh vào công ty. Tôi thuộc trường hợp được mang để phục vụ công việc.
Trong quá trình làm việc, điện thoại tôi bỏ túi, cũng đã dán camera. Song một tháng gần đây bảo vệ công ty còn yêu cầu đưa điện thoại để kiểm tra nhật ký sử dụng điện thoại trước khi ra về.
Công ty giải thích không xâm phạm các nội dung riêng tư trong điện thoại, chỉ yêu cầu xem duy nhất mục thời lượng sử dụng, để kiểm soát việc nhân viên xao nhãng, mất năng suất.
Tôi cảm thấy không hợp lý nhưng vẫn phải chấp nhận nội quy này, do công ty đề ra. Xin hỏi, điều này có vi phạm quyền riêng tư của nhân viên không, có được pháp luật cho phép không?

luat Luật sư Phạm Thanh Bình (Công ty Luật Bảo Ngọc, Hà Nội):

Điều 21 Hiến pháp 20123 quy định về quyền đối với bí mật riêng tư của cá nhân như sau:

1. Mọi người có quyền bất khả xâm phạm về đời sống riêng tư, bí mật cá nhân và bí mật gia đình; có quyền bảo vệ danh dự, uy tín của mình. Thông tin về đời sống riêng tư, bí mật cá nhân, bí mật gia đình được pháp luật bảo đảm an toàn.

2. Mọi người có quyền bí mật thư tín, điện thoại, điện tín và các hình thức trao đổi thông tin riêng tư khác. Không ai được bóc mở, kiểm soát, thu giữ trái luật thư tín, điện thoại, điện tín và các hình thức trao đổi thông tin riêng tư của người khác.

Bên cạnh đó, Điều 38 Bộ luật Dân sự 2015 cũng quy định về quyền về đời sống riêng tư, bí mật cá nhân, bí mật gia đình như sau:

1. Đời sống riêng tư, bí mật cá nhân, bí mật gia đình là bất khả xâm phạm và được pháp luật bảo vệ.

2. Việc thu thập, lưu giữ, sử dụng, công khai thông tin liên quan đến đời sống riêng tư, bí mật cá nhân phải được người đó đồng ý, việc thu thập, lưu giữ, sử dụng, công khai thông tin liên quan đến bí mật gia đình phải được các thành viên gia đình đồng ý, trừ trường hợp luật có quy định khác.

3. Thư tín, điện thoại, điện tín, cơ sở dữ liệu điện tử và các hình thức trao đổi thông tin riêng tư khác của cá nhân được bảo đảm an toàn và bí mật.

Việc bóc mở, kiểm soát, thu giữ thư tín, điện thoại, điện tín, cơ sở dữ liệu điện tử và các hình thức trao đổi thông tin riêng tư khác của người khác chỉ được thực hiện trong trường hợp luật quy định.

Như vậy, cá nhân có toàn quyền bảo vệ thông tin riêng tư được lưu trữ trong điện thoại khỏi sự xâm phạm của cá nhân, tổ chức khác; quyền này chỉ bị hạn chế trong một số trường hợp theo quy định của luật

Điện thoại là một trong những thiết bị lưu giữ nhiều bí mật đời tư được pháp luật bảo đảm an toàn và bí mật. Việc kiểm soát điện thoại cá nhân được thực hiện trong trường hợp pháp luật có quy định và phải có quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

Công ty bạn đang làm việc không phải là một cơ quan nhà nước có thẩm quyền. Đồng thời pháp luật lao động hoàn toàn không có nội dung nào quy định người sử dụng lao động có quyền kiểm tra, thu giữ hoặc sao chép thông tin cá nhân, dữ liệu riêng tư trong điện thoại của người lao động mà không được sự đồng ý của họ.

Ngay cả khi việc kiểm tra, thu giữ, sao chép này nhằm mục đích xác minh lỗi vi phạm kỷ luật lao động. Vì vậy, công ty không có quyền kiểm tra nhật ký điện thoại của nhân viên.

Đối với hành vi này, bạn có thể làm đơn đề nghị công đoàn hoặc thanh tra lao động vào cuộc giải quyết, nếu không được các tổ chức này giải quyết, bạn có thể gửi đơn tố cáo hành vi vi phạm pháp luật này đến cơ quan Công an. Tùy từng trường hợp cụ thể, cơ quan có thẩm quyền sẽ xử lý theo quy định pháp luật như xử phạt hành chính hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự.

Nguồn: VNExpress
Xem thêm

Lao động - Việc làm

otvet Làm việc tại công ty nước ngoài có được tính phép năm?
otvet Được rút lại đơn xin nghỉ việc trong thời hạn báo trước
otvet Thời gian nghỉ giải lao có được tính lương?
otvet Công ty nợ tiền BHXH vẫn được chốt sổ
otvet Làm việc không trọn tháng có được tính 1 ngày phép năm?
otvet Điều kiện bắt buộc khi nghỉ hưu trước tuổi
otvet Làm việc bán thời gian có phải đóng BHXH?
otvet Chỉ được hưởng lương hưu khi có đủ 20 năm BHXH, không phân biệt BHXH bắt buộc hay tự nguyện
otvet Tiền lương có được ưu tiên thanh toán khi công ty bị phá sản?
otvet Cách tính trợ cấp mất việc
otvet Có được sa thải nhân viên vì từ chối đi công tác xa?
otvet Lao động cao tuổi vẫn phải đóng BHXH nếu chưa đủ điều kiện hưởng hưu
otvet Công ty có được quyền kiểm soát điện thoại của nhân viên?
otvet Tiền lương của lao động hưu trí được trả thêm khoản đóng BHXH
otvet Lương đóng BHXH bị khống chế mức trần (không quá 20 lần lương cơ sở)
otvet BHXH một lần chỉ được rút sau 1 năm nghỉ việc
otvet Phụ cấp chức vụ PCCC có bị tính đóng BHXH?
otvet Tuổi nghỉ hưu sẽ dừng tăng khi đủ 62 tuổi (với nam) và 60 tuổi (với nữ)
otvet Cần đóng BHXH đủ 35 năm (với nam) và 30 năm (với nữ) nếu muốn có lương hưu tối đa
otvet Công tác tại vùng khó khăn vẫn phải đóng đủ 20 năm BHXH mới được hưởng hưu