LuatVietnam

Đã hết hạn nộp hồ sơ hưởng trợ cấp Covid-19 của bảo hiểm thất nghiệp

Cập nhật 8/3/2022 | Đăng tải: LVN.5410

hoi Phạm Thị Mỹ Hồng
Tôi có đóng BHXH nhưng chưa đăng ký nhận gói hỗ trợ cho người lao động bị ảnh hưởng bởi dịch COVID-19. Tôi đăng ký bổ sung để nhận gói hỗ trợ này có được không?

luat Bảo hiểm xã hội Việt Nam:

Điều 1 Quyết định số 28/2021/QĐ-TTg ngày 1/10/2021 của Thủ tướng Chính phủ quy định đối tượng được hỗ trợ bằng tiền từ kết dư Quỹ bảo hiểm thất nghiệp (BHTN) gồm: Người lao động đang tham gia BHTN tại thời điểm ngày 30/9/2021(có tên trong danh sách tham gia BHTN của cơ quan BHXH), không bao gồm các trường hợp: Người lao động đang làm việc tại cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, đơn vị vũ trang nhân dân; người lao động đang làm việc tại đơn vị sự nghiệp công lập do ngân sách nhà nước bảo đảm chi thường xuyên theo quy định tại Nghị định số 60/2021/NĐ-CP ngày 21/6/2021 của Chính phủ quy định cơ chế tự chủ tài chính của đơn vị sự nghiệp công lập và các quy định của pháp luật hiện hành về tự chủ tài chính của đơn vị sự nghiệp công lập.

Người lao động đã dừng tham gia BHTN do chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc trong khoảng thời gian từ ngày 1/1/2020 đến hết ngày 30/9/2021, có thời gian đóng BHTN được bảo lưu theo quy định của pháp luật về việc làm, không bao gồm người đã có quyết định hưởng lương hưu hằng tháng. 

Khoản 1 Điều 2 Quyết định số 28/2021/QĐ-TTG quy định căn cứ tính mức hỗ trợ cho người lao động bị ảnh hưởng bởi đại dịch COVID-19 từ kết dư Quỹ BHTN dựa trên thời gian đã đóng BHTN của người lao động tại thời điểm ngày 30/9/2021 nhưng chưa tính hưởng trợ cấp thất nghiệp. BHXH Việt Nam cung cấp quy định về pháp luật để bà nắm được.

Tuy nhiên, theo quy định tại Điều 3 Quyết định số 28/2021/QĐ-TTg nêu trên, hiện nay đã quá thời hạn nộp hồ sơ hưởng hỗ trợ đối với người lao động bị ảnh hưởng bởi đại dịch COVID-19 từ kết dư Quỹ BHTN.

Source: Chinhphu.vn
Xem thêm

Covid-19

otvet Phí xét nghiệm COVID-19 được miễn tính thuế GTGT
otvet Sẽ sớm có hướng dẫn về giấy nghỉ ốm đau của lao động mắc Covid-19
otvet Nhân viên xét nghiệm SASR-CoV-2 trong bệnh viện có được hưởng phụ cấp chống dịch?
otvet Giấy nghỉ hưởng BHXH nếu cấp sau khi khỏi Covid-19 có hợp lệ?
otvet Giấy nghỉ hưởng BHXH cấp sau thời gian nhiễm Covid-19 có được chấp nhận?
otvet Giấy nghỉ hưởng BHXH nếu cấp sau thời gian mắc Covid-19 có được chấp nhận?
otvet Giấy nghỉ hưởng BHXH nếu cấp không trùng thời gian bị Covid-19 có được chấp nhận?
otvet Cửa hàng tạp hóa có được hỗ trợ khó khăn do ảnh hưởng Covid-19?
otvet Mắc Covid-19 từ năm 2022 không còn được trợ cấp
otvet F0 điều trị tại nhà không được nhận hỗ trợ của công đoàn
otvet Lao động vãng lai có được hưởng trợ cấp Covid-19 nếu đã hết hạn tạm trú?
otvet Miễn tính thuế TNCN chi phí cách ly và xét nghiệm Covid-19
otvet Trợ cấp ngừng việc do Covid-19 chỉ áp dụng với người có HĐLĐ
otvet F0 Covid-19 không còn được hỗ trợ tiền ăn từ 1/1/2022
otvet Từ 1/1/2022, người nhiễm Covid-19 không còn được trợ cấp
otvet F0 cách ly tại nhà có thể xin giấy nghỉ hưởng BHXH tại Trạm Y tế xã
otvet Chi phí cách ly và xét nghiệm Covid-19 nếu có chứng từ hợp pháp đều được hạch toán
otvet Tài xế tự do có được trợ cấp mùa dịch?
otvet Đã hết hạn nộp hồ sơ hưởng trợ cấp Covid-19 của bảo hiểm thất nghiệp
otvet F0 có thể xin giấy nghỉ hưởng bảo hiểm xã hội tại Trạm y tế phường