LuatVietnam

Đất chuyển mục đích sử dụng một phần phải tách thửa

Cập nhật 3/1/2023 | Đăng tải: LVN.5615

hoi Hoàng Ngọc Lĩnh (Hà Giang)
Gia đình tôi có 150 m2 đất nông nghiệp cây lâu năm (CLN) và muốn chuyển mục đích sử dụng 80 m2 sang đất ở tại đô thị (ODT).
Khi tôi nộp hồ sơ, các cơ quan đi thẩm định phù hợp với quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất, bảo đảm diện tích tối thiểu đất ở để chuyển mục đích, nhưng phải thực hiện tách thửa do chuyển mục đích sử dụng đất một phần.
Khi gia đình tôi nộp thủ tục tách thửa thì được trả lời, diện tích đề nghị tách thửa là 80 m2 đất nông nghiệp không bảo đảm theo quy định tại Quyết định số 42/2021/QĐ-UBND ngày 8/11/2021 của UBND tỉnh, diện tích tách thửa đất tối thiểu đối với đất nông nghiệp khu vực thị trấn là 300 m2.
Căn cứ Khoản 10 Điều 18 Thông tư số 23/2014/TT-BTNMT (được sửa đổi, bổ sung tại Khoản 19 Điều 6 Thông tư số 33/2017/TT-BTNMT) thì việc chuyển mục đích một phần thửa đất phải thực hiện thủ tục tách thửa và in giấy mới cho từng thửa đất, chỉ có thửa đất ở có vườn ao liền kề là không phải thực hiện tách.
Vậy gia đình tôi có đủ điều kiện để tách thửa, chuyển mục đích sử dụng 80 m2 đất nêu trên không? Thủ tục tách thửa đất nông nghiệp như cơ quan chức năng trả lời tôi có đúng không? Tôi phải làm gì để được chuyển mục đích sử dụng đất sang đất ở?

luat Bộ Tài nguyên và Môi trường:

Theo quy định tại Điều 75a Nghị định số 43/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Đất đai (được bổ sung theo quy định tại Khoản 23 Điều 1 Nghị định số 148/2020/NĐ-CP ngày 18/12/2020 của Chính phủ) thì việc quy định cụ thể điều kiện tách thửa đất và diện tích tối thiểu được tách thửa đối với từng loại đất thuộc thẩm quyền quy định của UBND cấp tỉnh.

Theo quy định tại Khoản 19 Điều 6 Thông tư số 33/2017/TT-BTNMT ngày 29/9/2017 của Bộ Tài nguyên và Môi trường, trường hợp chuyển mục đích sử dụng một phần thửa đất thì thực hiện tách thửa và cấp Giấy chứng nhận mới cho từng thửa đất mới sau chia tách; đối với thửa đất ở có vườn, ao thì không phải thực hiện thủ tục tách thửa khi chuyển mục đích sử dụng một phần thửa đất, trừ trường hợp người sử dụng đất có nhu cầu tách thửa.

Căn cứ quy định nêu trên, trường hợp chuyển mục đích sử dụng một phần thửa đất nông nghiệp (không phải thửa đất ở có vườn, ao) thì phải thực hiện tách thửa đất.

Việc tách thửa đất phải bảo đảm điều kiện tách thửa và diện tích tối thiểu được tách thửa theo quy định của UBND cấp tỉnh.

Nguồn: Chinhphu.vn
Xem thêm

Nhà đất

otvet Sổ đỏ mẫu cũ vẫn có giá trị chuyển nhượng, không bắt buộc đổi sang mẫu mới
otvet Đất chuyển mục đích sử dụng một phần phải tách thửa
otvet Vi bằng không có giá trị pháp lý như hợp đồng mua bán nhà đất
otvet Tự ý sửa sổ đỏ có được cấp lại?
otvet Cách khai nộp trực tuyến hồ sơ cấp đổi sổ đỏ
otvet Có được phép xây cửa hàng trên đất nông nghiệp?
otvet Việt kiều có được hưởng thừa kế nhà đất tại Việt Nam?
otvet Thủ tục đăng ký biến động đất đai khi nhận thừa kế
otvet Điều kiện gộp và tách sổ đỏ
otvet Việt kiều được phép chuyển nhượng lại đất đã khai thừa kế
otvet Cách tính hạn mức nhận chuyển quyền sử dụng đất nông nghiệp
otvet Quyền sở hữu nhà ở được xác định thế nào?
otvet Thủ tục cấp sổ đỏ cho đất mua bằng giấy tay như thế nào?
otvet Có cần đăng bộ lại đất khi công ty thay đổi thành viên?
otvet Đất nông nghiệp giao vượt hạn mức có được gia hạn sử dụng?
otvet Đất thuộc diện thu hồi có được chuyển nhượng?
otvet Có thể xin đính chính nếu sổ đỏ bị sai số lô, số thửa
otvet Thủ tục cấp đổi sổ đỏ theo diện tích đo đạc lại
otvet Những lưu ý khi mua nhà từ người thua độ bóng đá
otvet Chuyển đất vườn thành đất ở, có bị khống chế hạn mức?