LuatVietnam

Đi làm vào ngày lễ được trả 300% lương

Cập nhật 3/9/2022 | Đăng tải: LVN.5532

hoi Thành An, TP. HCM
Công ty nơi tôi làm việc cho nghỉ hai ngày trong dịp lễ Quốc khánh (2-9). Tuy nhiên, do đơn hàng nhập về nhiều nên công ty khuyến khích công nhân tự nguyện làm những ngày nghỉ lễ này.
Cho tôi hỏi, nếu người lao động làm việc vào ngày nghỉ lễ thì sẽ được công ty trả lương bao nhiêu?

luat Luật sư Hoàng Anh Sơn, Đoàn Luật sư TP. HCM:

Theo quy định tại điểm đ, khoản 1, Điều 112 của Bộ Luật lao động thì ngày Quốc khánh người lao động (NLĐ) sẽ được nghỉ hai ngày (ngày 2 tháng 9 dương lịch và một ngày liền kề trước hoặc sau) được hưởng nguyên lương.

Tuy nhiên, ngày 2-9 là thứ Sáu nên cán bộ, công chức, viên chức, người lao động sẽ được nghỉ lễ liên tiếp 4 ngày, từ ngày thứ Năm (1-9) đến hết ngày Chủ nhật (4-9). Như vậy, tổng số ngày nghỉ tối đa của dịp này là 4 ngày, không phải hoán đổi ngày nghỉ.

Lịch nghỉ trên áp dụng với cán bộ, công chức, viên chức và người lao động của các cơ quan hành chính, sự nghiệp, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội.

Trường hợp của bạn, nếu công ty bạn vì điều kiện công việc gấp có thỏa thuận để người lao động đi làm luôn ngày lễ (không nghỉ lễ) mà người lao động đồng ý đi làm thì sẽ được tính thêm lương.

Lương được tính trong những ngày nghỉ lễ Quốc khánh được tính căn cứ tại điểm c, khoản 1, khoản 2, khoản 3 Điều 98 Bộ luật Lao động.

Cụ thể: NLĐ làm thêm giờ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương thực trả theo công việc đang làm như sau: Vào ngày nghỉ lễ, tết, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, tết, ngày nghỉ có hưởng lương đối với NLĐ hưởng lương theo ngày.

Như vậy, nếu bạn làm việc vào ban ngày ngày lễ Quốc khánh thì doanh nghiệp trả cho bạn ít nhất bằng bằng 300% so với tiền lương làm việc bình thường và cộng thêm 100% tiền lương ngày nghỉ có hưởng lương (tổng cộng ít nhất 400%).

Căn cứ Điều 55 Nghị định 145/2020 thì số tiền lương làm thêm giờ vào ngày lễ = (số tiền lương hưởng ngày làm việc bình thường) x (300%) x (số giờ làm thêm).

Như vậy, trong các đợt nghỉ lễ tháng 4 này, người lao động khi đi làm việc sẽ được hưởng 300% lương so với ngày làm việc bình thường, trừ những trường hợp có thỏa thuận khác.

Xem thêm

Tiền lương

otvet Từ 1/7/2022, không bắt buộc trả thêm 7% lương tối thiểu cho lao động có tay nghề
otvet Trợ cấp cho lao động dôi dư được tính trên mức lương nào?
otvet Có được trừ lương khi nhân viên làm sai công việc?
otvet Đi làm vào ngày lễ được trả 300% lương
otvet Ngừng việc do không chịu điều chuyển công tác, có được hưởng lương?
otvet Trường hợp nào được giảm giờ làm mà vẫn hưởng nguyên lương?
otvet Doanh nghiệp phải tạm ứng tiền lương trong những trường hợp nào?
otvet Công chức nhà nước không được tăng lương tối thiểu từ 1/7/2022
otvet Lương tối thiểu từ 1/7/2022 không bắt buộc cộng thêm 7% với lao động có tay nghề
otvet Khuyến khích giữ mức trả lương cao hơn 7% cho lao động có tay nghề
otvet Thời gian thử việc có được tính trợ cấp thôi việc?
otvet Mức lương đóng BHXH cũng sẽ tăng theo lương tối thiểu
otvet Đi làm vào ngày nghỉ bù được hưởng lương gấp đôi
otvet Đi làm vào ngày lễ được trả lương thế nào?
otvet Cách tính tiền lương dạy thêm giờ
otvet Tiền lương nếu trả theo tháng sẽ không phụ thuộc vào số ngày làm việc tăng/giảm theo tháng
otvet Phạt ít nhất 40 triệu nếu trả lương thấp hơn mức tối thiểu
otvet Người lao động nào được tăng lương tối thiểu từ 1/7?
otvet Hạn mức đóng BHXH theo lương tối thiểu mới từ 1/7/2022
otvet Từ 1/7/2022, lương tối thiểu của lao động có bằng cấp có bắt buộc cộng thêm 7%?