LuatVietnam

Điều kiện bổ nhiệm giám đốc điều hành mỏ

Cập nhật 31/8/2022 | Đăng tải: LVN.5535

hoi Đỗ Tân Duy Vinh (Quảng Nam)
Tôi được biết, việc bổ nhiệm giám đốc điều hành mỏ phải tuân theo các tiêu chuẩn quy định tại Khoản 2, Điều 62 Luật Khoáng sản năm 2010 và Khoản 3, Điều 8 Nghị định số 158/2016/NĐ-CP.
Vậy đối với trường hợp có bằng cử nhân địa chất hệ chính quy, có chứng chỉ quản lý-điều hành khai thác mỏ và chứng chỉ chỉ huy nổ mìn thì có được bổ nhiệm giám đốc điều hành mỏ lộ thiên không?

luat Bộ Tài nguyên và Môi trường:

Tại Điểm đ, Khoản 2, Điều 62 Luật Khoáng sản đã quy định: "Giám đốc điều hành khai thác lộ thiên phải là kỹ sư khai thác mỏ có thời gian trực tiếp khai thác tại mỏ lộ thiên ít nhất là 03 năm; trường hợp là kỹ sư địa chất thăm dò thì phải được đào tạo, bồi dưỡng về kỹ thuật khai thác mỏ và có thời gian trực tiếp khai thác khoáng sản tại mỏ lộ thiên ít nhất là 05 năm".

Như vậy, với trường hợp trong nội dung câu hỏi của ông thì cần phải có thêm kinh nghiệm làm việc tại mỏ ít nhất 05 năm.

Nguồn: Chinhphu.vn
Xem thêm

Khoáng sản

otvet Điều kiện bổ nhiệm giám đốc điều hành mỏ
otvet Thủ tục cấp giấy phép khai thác khoáng sản sau khi trúng đấu giá
otvet Nhập khẩu khoáng sản để gia công có được miễn thuế?
otvet Chế biến khoáng sản phải xin giấy phép
otvet Xin giấy phép khai thác khoáng sản phải lập báo cáo đánh giá tác động môi trường
otvet Khoáng sản xuất khẩu phải lấy mẫu kiểm định tại nơi làm thủ tục
otvet Có được bán đất đá khai thác khi thi công công trình?
otvet Nhập khẩu Đá granite phải chứng nhận hợp quy
otvet Nhập khẩu Bột mài mòn phải có giấy chứng nhận CFS
otvet Gửi mẫu địa chất ra nước ngoài phải xin phép Bộ Công thương
otvet Nhập khẩu than đá được miễn xin giấy phép
otvet "Cát trắng" đang bị cấm xuất khẩu
otvet Xuất khẩu đá quý ra nước ngoài gia công có phải xin phép?
otvet Từ 8/11/2017, nhập khẩu than hoạt tính cũng phải nộp ngay C/O
otvet Đá granite được hưởng thuế ACFTA 0%
otvet Khoáng sản gia công xuất khẩu có được hoàn thuế GTGT?
otvet Không trực tiếp gia công xuất khẩu vẫn được miễn thuế nguyên liệu
otvet Xuất khẩu than đá mỹ nghệ có cần xin giấy phép?
otvet Xuất khẩu đá dăm có cần giấy phép?
otvet 'Đá xây dựng' chịu thuế xuất khẩu từ 15-17%