LuatVietnam

Điều kiện cấp giấy phép lao động cho giáo viên nước ngoài

Cập nhật 21/12/2022 | Đăng tải: LVN.5608

hoi Nguyễn Thị Phượng Hoàng
Trung tâm ngoại ngữ của tôi chuẩn bị tuyển 1 giáo viên dạy tiếng Anh, quốc tịch Philippines cho vị trí công việc chuyên gia. Giáo viên này có bằng đại học, chứng chỉ CEFR Level C1 và chứng chỉ Tesol do ALAP kiểm định, tuy nhiên không có xác nhận kinh nghiệm làm việc.
Người nước ngoài nêu trên có đủ điều kiện được cấp giấy phép lao động không?

luat Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội:

Theo quy định tại Điểm h Khoản 4 Điều 9 Nghị định số 152/2020/NĐ-CP ngày 30/12/2020 của Chính phủ quy định về người lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam và tuyển dụng, quản lý người lao động Việt Nam làm việc cho tổ chức, cá nhân nước ngoài tại Việt Nam thì văn bản, giấy tờ chứng minh giáo viên, giảng viên là người nước ngoài bao gồm: "Văn bằng do cơ quan có thẩm quyền cấp đáp ứng quy định về trình độ, trình độ chuẩn theo Luật Giáo dục, Luật Giáo dục đại học, Luật Giáo dục nghề nghiệp và Quy chế tổ chức hoạt động của trung tâm ngoại ngữ, tin học do Bộ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo ban hành".

Theo quy định tại Khoản 5 và Khoản 6 Điều 18 Thông tư số 21/2018/TT-BGDĐT ngày 24/8/2018 của Bộ Giáo dục và Đào tạo ban hành Quy chế tổ chức và hoạt động của Trung tâm ngoại ngữ, tin học thì điều kiện, tiêu chuẩn của giáo viên là người nước ngoài dạy ngoại ngữ như sau:

"5. Giáo viên là người bản ngữ dạy ngoại ngữ (đối với từng ngoại ngữ cụ thể): Có bằng cao đẳng trở lên và chứng chỉ đào tạo dạy ngoại ngữ phù hợp.

Giáo viên là người nước ngoài đủ điều kiện dạy ngoại ngữ khi đạt một trong các tiêu chuẩn sau:

a) Có bằng cao đẳng sư phạm ngoại ngữ trở lên;

b) Có bằng cao đẳng ngoại ngữ trở lên và chứng chỉ đào tạo dạy ngoại ngữ phù hợp;

c) Có bằng cao đẳng trở lên, chứng chỉ năng lực ngoại ngữ từ bậc 5 trở lên theo khung năng lực ngoại ngữ 6 bậc dùng cho Việt Nam hoặc tương đương và chứng chỉ đào tạo dạy ngoại ngữ phù hợp".

Như vậy, đối với người nước ngoài là giáo viên dạy ngoại ngữ tại trung tâm ngoại ngữ, tin học thì phải đáp ứng điều kiện, tiêu chuẩn được quy định nêu trên mà không cần chứng minh điều kiện là chuyên gia theo quy định tại Khoản 3 Điều 3 Nghị định số 152/2020/NĐ-CP.

Nguồn: Chinhphu.vn
Xem thêm

Lao động nước ngoài

otvet Người nước ngoài chỉ được làm việc tại nhà nếu có quy định trong giấy phép lao động
otvet Chấm dứt hợp đồng do giấy phép hết hạn, người nước ngoài có được hưởng trợ cấp thôi việc?
otvet Về hồ sơ đề nghị cấp giấy phép lao động
otvet Điều kiện cấp giấy phép lao động cho giáo viên nước ngoài
otvet Người nước ngoài hành nghề xây dựng tại Việt Nam trên 6 tháng phải chuyển đổi chứng chỉ
otvet Lao động nước ngoài không phải đóng quỹ phòng chống thiên tai
otvet Người nước ngoài tạm thời vẫn phải nộp thẻ thường trú khi xin cấp phiếu lý lịch tư pháp
otvet Tính trợ cấp thôi việc cho lao động nước ngoài như thế nào?
otvet Chi phí thuê khách sạn cho người lao động tránh dịch có bị tính thuế TNCN?
otvet Tiền lương của lao động nước ngoài trong công ty vốn nhà nước được tính như thế nào?
otvet Chi phí thuê nhà cho người nước ngoài trong thời gian cách ly chống dịch có phải khấu trừ thuế TNCN?
otvet Người nước ngoài nếu có HĐLĐ tại Việt Nam từ 1 năm trở lên phải đóng BHXH
otvet Giám đốc nước ngoài kiêm chủ công ty có cần xin giấy phép lao động?
otvet Người nước ngoài vẫn được lương hưu nếu đáp ứng điều kiện như lao động Việt Nam
otvet Điều kiện hưởng trợ cấp thôi việc đối với lao động nước ngoài
otvet Chi phí cách ly, xét nghiệm Covid-19 cho lao động nước ngoài cũng được miễn thuế TNCN
otvet Chuyên gia nước ngoài sang Việt Nam công tác ngắn hạn có phải cách ly y tế?
otvet Trả phí cách ly cho lao động nước ngoài phải khấu trừ thuế TNCN
otvet Chuyên gia nước ngoài phải cách ly ở đâu sau khi nhập cảnh?
otvet Có được ký HĐLĐ vô thời hạn với người nước ngoài?