LuatVietnam

Được miễn phạt nếu kịp điều chỉnh tên tàu chở hàng xuất khẩu trong vòng 5 ngày

Cập nhật 22/7/2022 | Đăng tải: LVN.5514

hoi Thắc mắc về Công văn 877/GSQL-GQ1 ngày 27/06/2022
Theo Công văn 877/GSQL-GQ1 ngày 27/06/2022: trong trường hợp hãng tàu thay đổi tên phương tiện vận chuyển, hoặc cảng xếp hàng, cửa khẩu xuất khi tờ khai đã thông quan thì hãng tàu có trách nhiệm thông báo cho cơ quan hải quan để cho hàng được xuất khẩu đi trước, sau đó thì chủ hàng phải thực hiện khai báo bổ sung tờ khai lại trong vòng 5 ngày kể từ ngày hãng tàu nộp văn bản thông báo cho cơ quan hải quan.
Như vậy Quý Hải quan cho chúng tôi hỏi, trường hợp này là bất khả kháng, vậy chủ hàng khi khai bổ sung có bị xử phạt vi phạm hành chính theo Điều 7 khoản 1 điểm c Nghị định 128/2020/NĐ-CP ngày 19/10/2022 hay không?
"Điều 7. Vi phạm quy định về thời hạn làm thủ tục hải quan, nộp hồ sơ thuế:
1. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi không thực hiện đúng thời hạn quy định thuộc một trong các trường hợp sau:
b) Khai sửa đổi, bổ sung khi có sự thay đổi thông tin số hiệu container hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu, cảng xếp hàng, cửa khẩu xuất hàng, phương tiện vận chuyển hàng hóa xuất khẩu".

luat Vụ Pháp chế:

Điểm b khoản 1 Điều 7 Nghị định số 128/2020/NĐ-CP ngày 19/10/2020 của Chính phủ quy định:

“1. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi không thực hiện đúng thời hạn quy định thuộc một trong các trường hợp sau:

b) Khai sửa đổi, bổ sung khi có sự thay đổi thông tin số hiệu container hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu, cảng xếp hàng, cửa khẩu xuất hàng, phương tiện vận chuyển hàng hóa xuất khẩu;”

Theo quy định trên thì trường hợp chủ hàng khai bổ sung theo quy định tại điểm a.3 khoản 2 Điều 20 Thông tư số 38/2015/TT-BTC được sửa đổi, bổ sung tại khoản 9 Điều 1 Thông tư số 39/2018/TT-BTC trong vòng 05 ngày kể từ ngày hãng tàu nộp thông báo cho cơ quan hải quan thì không bị xử phạt.

Xem thêm

Vận tải biển

otvet Được miễn phạt nếu kịp điều chỉnh tên tàu chở hàng xuất khẩu trong vòng 5 ngày
otvet Cước vận tải không được giảm 30% thuế GTGT nếu không tách riêng các dịch vụ khác
otvet Thuyền viên đi nước ngoài theo HĐLĐ 1 năm có phải đóng BHXH?
otvet Nhập khẩu linh kiện tàu thủy chỉ được miễn thuế khi gắn với dự án đóng tàu
otvet Vận tải quốc tế vẫn còn được hưởng thuế GTGT 0%
otvet Có thể sửa vận đơn sau khi mở tờ khai hải quan
otvet Hàng chuyển tải phải khai báo tên tàu theo B/L gốc
otvet Phí bốc dỡ và lưu kho tại cửa khẩu đầu tiên có bị tính thuế NK?
otvet Nhập khẩu tàu kéo phải công bố hợp quy
otvet Phí CIC chỉ cộng vào trị giá hải quan theo giá chưa gồm thuế GTGT
otvet Có phải xuất trình chứng từ chứng minh được miễn cước vận tải?
otvet Phí CIC chỉ cộng vào trị giá hải quan theo giá trước thuế GTGT
otvet Phí CIC chỉ chịu thuế nhập khẩu theo giá trước thuế GTGT
otvet Mã HS trên tờ khai hải quan có thể khác trên B/L
otvet Nhập khẩu 'Đạn tín hiệu hàng hải' phải xin giấy phép của Bộ GTVT
otvet Phí hãng tàu có phải chịu thuế nhập khẩu?
otvet Thủ tục nhập khẩu tàu biển đã qua sử dụng
otvet Nhập khẩu linh kiện tàu thủy có phải chứng nhận hợp quy?
otvet Phí CIC có phải chịu thuế nhập khẩu?
otvet Tàu thuyền đã qua sử dụng có bị cấm nhập khẩu?