LuatVietnam

Được rút BHXH sau 01 năm kể từ thời điểm nghỉ việc

Cập nhật 7/5/2022 | Đăng tải: LVN.5447

hoi Bạn đọc
Ngày 7.8.2021, tôi đã kết thúc làm việc tại công ty cũ, nhưng do đợt đó là dịch nên tới ngày 29.9.2021 thì cơ quan BHXH mới chốt sổ BHXH cho tôi.
Hiện tại, tôi muốn rút BHXH 1 lần thì 1 năm sau ngày nghỉ việc, tôi làm thủ tục hay phải sau 1 năm ngày chốt sổ BHXH, tôi mới được làm thủ tục nhận BHXH 1 lần?

luat Bảo hiểm xã hội Việt Nam:

* Về điều kiện hưởng BHXH một lần

Tại Khoản 1, Điều 8 Nghị định số 115/2015/NĐ-CP ngày 11.11.2015 của Chính phủ quy định người lao động mà có yêu cầu thì được hưởng BHXH một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các Khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật BHXH mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH hoặc theo quy định tại Khoản 3 Điều 54 của Luật BHXH mà chưa đủ 15 năm đóng BHXH và không tiếp tục tham gia BHXH tự nguyện;

b) Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH và không tiếp tục đóng BHXH;

c) Ra nước ngoài để định cư;

d) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế.

Đối chiếu quy định nêu trên, điều kiện để hưởng BHXH một lần là sau một năm nghỉ việc. Đề nghị bạn liên hệ cơ quan BHXH tại địa phương để được hướng dẫn cụ thể.

Xem thêm

Lao động - Việc làm