LuatVietnam

Giấy hưởng chế độ ốm đau đối với F0 điều trị tại nhà cần những gì?

Cập nhật 8/6/2022 | Đăng tải: LVN.5469

hoi Phạm Văn Lăng
Những người tham gia BHXH bị nhiễm COVID-19 phải nhập viện điều trị, khi khỏi bệnh được cấp giấy ra viện thì được BHXH chi trả, tuy nhiên hiện nay đa phần người nhiễm COVID-19 đều được điều trị và cách ly tại nhà, khi khỏi bệnh thì trạm y tế chỉ cấp giấy F0 khỏi bệnh và hoàn thành cách ly.
Với giấy tờ này BHXH không chấp nhận thanh toán chế độ ốm đau điều trị ngoại trú. Đề nghị cơ quan có thẩm quyền cấp giấy nghỉ hưởng BHXH cho F0 đã khỏi bệnh và hoàn thành cách ly hoặc chấp nhận giấy hoàn thành cách ly do cơ quan y tế địa phương cấp và cung cấp thêm mã số BHXH hay mã số BHYT nhằm bảo đảm quyền lợi cho người tham gia BHXH.

luat Bảo hiểm xã hội Việt Nam:

Tại Khoản 1 Điều 25 Luật BHXH quy định điều kiện hưởng chế độ ốm đau đối với người lao động đang tham gia BHXH là bị ốm đau, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động phải nghỉ việc và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền theo quy định của Bộ Y tế.

Hồ sơ hưởng chế độ ốm đau đối với người lao động bị ốm đau theo quy định tại khoản 1, 2 Điều 100 Luật BHXH năm 2014; Khoản 1, 2 Điều 21 Thông tư số 56/2017/TT-BYT ngày 29/12/2017 của Bộ Y tế quy định chi tiết thi hành Luật BHXH, Luật An toàn vệ sinh lao động thuộc lĩnh vực y tế và hướng dẫn của Bộ Y tế tại Công văn số 1492/KCB-PHCN&GĐ ngày 19/11/2021 gồm: Trường hợp điều trị nội trú: Giấy ra viện; Trường hợp điều trị ngoại trú: Giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH hoặc giấy ra viện có chỉ định của y, bác sỹ điều trị cho nghỉ thêm sau thời gian điều trị nội trú. 

Bảo hiểm xã hội Việt Nam là cơ quan tổ chức thực hiện chính sách BHXH, không có thẩm quyền quy định về thủ tục hồ sơ giải quyết hưởng chế độ BHXH đối với người động. Hồ sơ hưởng chế độ ốm đau thực hiện theo các quy định của pháp luật nêu trên. Bảo hiểm xã hội Việt Nam xin tiếp thu phản ánh của ông để kiến nghị với các cơ quan có thẩm quyền sửa đổi bổ sung chính sách pháp luật về BHXH cho phù hợp với thực tiễn phát sinh. 

Để đảm bảo quyền lợi của bản thân, ông kiến nghị đến Sở Y tế tại địa phương để được giải đáp và hướng dẫn cụ thể.

Nguồn: Chinhphu.vn
Xem thêm

Lao động - Việc làm

otvet Người đóng bảo hiểm trên 20 năm nếu bị bệnh hiểm nghèo được chuyển sang rút BHXH một lần
otvet Làm việc trong ngành đường bộ có được nghỉ hưu trước tuổi?
otvet Chưa chấp nhận thanh toán đối với giấy nghỉ hưởng BHXH cấp sau thời gian khỏi Covid-19
otvet Số năm đóng BHXH còn dư sau khi đạt tỷ lệ hưu tối đa sẽ được hưởng trợ cấp một lần
otvet Người lao động và công ty được phép thỏa thuận việc cộng dồn phép năm sang năm sau
otvet Công ty có bắt buộc phải lắp máy lạnh trong kho, xưởng?
otvet Không được hưởng BHXH một lần nếu thời gian đóng trên 20 năm
otvet Có được đi làm ở địa phương khác trong thời gian bị án treo?
otvet Điều kiện nghỉ hưu do suy giảm sức lao động
otvet Trường hợp nào được áp dụng giờ làm việc trên 8 tiếng/ngày?
otvet Tra cứu tuổi nghỉ hưu theo quy định nào?
otvet Mỗi năm nghỉ hưu trước tuổi sẽ bị trừ 2% tỷ lệ lương hưu
otvet Công ty có được sa thải người lao động tự ý nghỉ việc chăm bệnh?
otvet Tuổi nghỉ hưu sẽ tăng dần sau mỗi năm
otvet Có thể đóng gộp BHXH để hưởng hưu nếu còn thiếu không quá 10 năm
otvet Cùng lúc ký nhiều HĐLĐ, chỉ phải đóng BHXH theo HĐLĐ đầu tiên
otvet Sửa nội quy lao động, có phải đăng ký lại với Sở Lao động TB&XH?
otvet Đóng gộp BHXH một lần để hưởng lương hưu chỉ áp dụng với người đã đủ tuổi
otvet Làm thế nào để hưởng lương hưu khi công ty nợ đóng BHXH?
otvet Có được rút sớm BHXH một lần để đi xuất khẩu lao động?