LuatVietnam

Giấy tờ cần thiết để cấp chứng chỉ hành nghề khám chữa bệnh

Cập nhật 19/11/2022 | Đăng tải: LVN.5586

hoi Phan Nguyên (TPHCM)
Tôi là bác sĩ, sau khi tốt nghiệp tôi thực hành 6 tháng tại bệnh viện, sau đó nghỉ 6 tháng thai sản và trở lại bệnh viện thực hành 12 tháng. Tôi làm chứng chỉ hành nghề, ngoài giấy xác nhận thực hành 6 tháng và 12 tháng trên của bệnh viện thì tôi cần chuẩn bị thêm giấy tờ gì?

luat Bộ Y tế:

Hồ sơ cấp chứng chỉ hành nghề khám bệnh, chữa bệnh thực hiện theo quy định tại Điều 5 Nghị định 109/2016/NĐ-CP: Hồ sơ đề nghị cấp lần đầu chứng chỉ hành nghề đối với người Việt Nam:

- Đơn đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề theo Mẫu 01 Phụ lục I ban hành kèm theo Nghị định này.

- Bản sao hợp lệ văn bằng chuyên môn phù hợp với phạm vi hoạt động chuyên môn đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề, cụ thể như sau: Văn bằng chuyên môn y; Văn bằng cử nhân y khoa do nước ngoài cấp được Bộ Giáo dục và Đào tạo công nhận tương đương trình độ đại học nhưng phải kèm theo giấy chứng nhận đã qua đào tạo bổ sung theo ngành, chuyên ngành phù hợp với thời gian đào tạo ít nhất là 12 tháng tại cơ sở đào tạo hợp pháp của Việt Nam theo quy định của Bộ trưởng Bộ Y tế thì được coi là tương đương với văn bằng bác sỹ và được cấp chứng chỉ hành nghề với chức danh là bác sỹ;

- Văn bằng cử nhân hóa học, sinh học, dược sĩ trình độ đại học và phải kèm theo chứng chỉ hoặc giấy chứng nhận đào tạo chuyên ngành kỹ thuật y học về xét nghiệm với thời gian đào tạo ít nhất là 3 tháng hoặc văn bằng đào tạo sau đại học về chuyên khoa xét nghiệm;

- Giấy chứng nhận là lương y hoặc giấy chứng nhận người có bài thuốc gia truyền hoặc người có phương pháp chữa bệnh gia truyền do Bộ trưởng Bộ Y tế hoặc Giám đốc Sở Y tế cấp.

Trường hợp mất các văn bằng chuyên môn trên thì phải có giấy chứng nhận tốt nghiệp hoặc bản sao hợp lệ giấy chứng nhận thay thế bằng tốt nghiệp do cơ sở đào tạo nơi đã cấp văn bằng chuyên môn đó cấp.

- Giấy xác nhận quá trình thực hành theo Mẫu 02 Phụ lục I ban hành kèm theo Nghị định này hoặc bản sao hợp lệ các văn bằng tốt nghiệp bác sỹ nội trú, bác sỹ chuyên khoa I, bác sỹ chuyên khoa II, trừ trường hợp là lương y, người có bài thuốc gia truyền hoặc người có phương pháp chữa bệnh gia truyền.

- Giấy chứng nhận đủ sức khỏe do cơ sở khám bệnh, chữa bệnh quy định tại khoản 6 Điều 23 và khoản 5 Điều 25 Nghị định này cấp.

- Phiếu lý lịch tư pháp.

- Sơ yếu lý lịch tự thuật theo Mẫu 03 Phụ lục I ban hành kèm theo Nghị định này có xác nhận của thủ trưởng đơn vị nơi công tác đối với người đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề đang làm việc trong cơ sở y tế tại thời điểm đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề hoặc sơ yếu lý lịch tự thuật có xác nhận của Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi thường trú đối với những người xin cấp chứng chỉ hành nghề không làm việc cho cơ sở y tế nào tại thời điểm đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề.

- Hai ảnh màu 04 cm x 06 cm được chụp trên nền trắng trong thời gian không quá 6 tháng, tính đến ngày nộp đơn.

Nguồn: Chinhphu.vn
Xem thêm

Y tế

otvet Giấy tờ cần thiết để cấp chứng chỉ hành nghề khám chữa bệnh
otvet Thạc sĩ y học có được hành nghề KCB?
otvet Điều dưỡng có được mở phòng khám tư vấn dinh dưỡng?
otvet Hồ sơ cấp chứng chỉ hành nghề y nộp tại Sở Y tế nơi thường trú hay nơi thực hành?
otvet Điều kiện cấp chứng chỉ hành nghề "gây mê hồi sức"
otvet Điều kiện thay đổi chứng chỉ hành nghề y
otvet Các trường hợp bác sĩ được cung cấp hồ sơ bệnh án cho người khác
otvet Giá trang thiết bị y tế được xác định theo quy định nào?
otvet Nhập khẩu găng tay y tế phải có giấy phép
otvet Bệnh viện bị cấm siêu âm xác định giới tính thai nhi
otvet Nhập khẩu "thiết bị tạo oxy" phải xin giấy phép
otvet Tham gia phòng chống dịch được phụ cấp 150.000 đồng/ngày
otvet Có được mở phòng khám trong chung cư?
otvet Xuất khẩu khẩu trang vải kháng khuẩn có cần giấy phép?
otvet Miếng dán hạ sốt không phải là trang thiết bị y tế
otvet Nhập khẩu "khẩu trang y tế" để tiêu dùng nội bộ có cần nộp bản phân loại trang thiết bị y tế?
otvet Người bị cách ly do dịch bệnh được hưởng những chế độ gì?
otvet Xác định thiết bị y tế được hưởng thuế GTGT 5% theo văn bản nào?
otvet Chứng chỉ hành nghề y được cấp ở đâu?
otvet Tài xế không bắt buộc phải khám sức khỏe định kỳ 6 tháng/lần