LuatVietnam

Hồ sơ cấp chứng chỉ hành nghề y nộp tại Sở Y tế nơi thường trú hay nơi thực hành?

Cập nhật 31/10/2022 | Đăng tải: LVN.5570

hoi Trần Duyên Hùng (Nam Định)
Tôi tốt nghiệp đại học y chuyên ngành bác sĩ đa khoa năm 2018, chương trình định hướng chuyên khoa chẩn đoán hình ảnh của Đại học Y Hà Nội năm 2019. Tháng 5/2020-11/2021 tôi thực hành tại Khoa Chẩn đoán hình ảnh, Bệnh viện K dưới dạng hợp đồng thực hành.
Tôi chưa làm việc tại cơ sở nào, để xin việc, tôi đã nộp hồ sơ xin cấp chứng chỉ hành nghề lên Bộ Y tế qua hình thức online. Sau đó, tôi nhận được phản hồi là cần về Sở Y tế làm chứng chỉ.
Tuy nhiên, khi tôi về Sở Y tế nộp hồ sơ thì hồ sơ bị trả lại với lý do, tôi thực hành tại bệnh viện K (thuộc Bộ Y tế) không thuộc quản lý của Sở.
Tôi cần nộp hồ sơ đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề cho cơ quan nào?

luat Cục Quản lý khám chữa bệnh, Bộ Y tế:

Theo nội dung hỏi, ông Hùng chưa công tác tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh nào và thường trú tại tỉnh Nam Định. Theo quy định tại Khoản 3, Điều 9 Nghị định số 109/2016/NĐ-CP: "Trường hợp người hành nghề không làm việc tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh nào tại thời điểm đề nghị cấp, cấp lại chứng chỉ hành nghề thì nộp hồ sơ về Sở Y tế, nơi đăng ký thường trú để đề nghị cấp, cấp lại chứng chỉ hành nghề".

Do vậy, ông Hùng cần nộp hồ sơ tại Sở Y tế tỉnh Nam Định để được cấp chứng chỉ hành nghề khám bệnh, chữa bệnh theo thẩm quyền. Đề nghị ông Hùng và Sở Y tế tỉnh Nam Định thực hiện theo đúng quy định tại Nghị định số 109/2016/NĐ-CP.

Nguồn: Chinhphu.vn
Xem thêm

Y tế

otvet Giấy tờ cần thiết để cấp chứng chỉ hành nghề khám chữa bệnh
otvet Thạc sĩ y học có được hành nghề KCB?
otvet Điều dưỡng có được mở phòng khám tư vấn dinh dưỡng?
otvet Hồ sơ cấp chứng chỉ hành nghề y nộp tại Sở Y tế nơi thường trú hay nơi thực hành?
otvet Điều kiện cấp chứng chỉ hành nghề "gây mê hồi sức"
otvet Điều kiện thay đổi chứng chỉ hành nghề y
otvet Các trường hợp bác sĩ được cung cấp hồ sơ bệnh án cho người khác
otvet Giá trang thiết bị y tế được xác định theo quy định nào?
otvet Nhập khẩu găng tay y tế phải có giấy phép
otvet Bệnh viện bị cấm siêu âm xác định giới tính thai nhi
otvet Nhập khẩu "thiết bị tạo oxy" phải xin giấy phép
otvet Tham gia phòng chống dịch được phụ cấp 150.000 đồng/ngày
otvet Có được mở phòng khám trong chung cư?
otvet Xuất khẩu khẩu trang vải kháng khuẩn có cần giấy phép?
otvet Miếng dán hạ sốt không phải là trang thiết bị y tế
otvet Nhập khẩu "khẩu trang y tế" để tiêu dùng nội bộ có cần nộp bản phân loại trang thiết bị y tế?
otvet Người bị cách ly do dịch bệnh được hưởng những chế độ gì?
otvet Xác định thiết bị y tế được hưởng thuế GTGT 5% theo văn bản nào?
otvet Chứng chỉ hành nghề y được cấp ở đâu?
otvet Tài xế không bắt buộc phải khám sức khỏe định kỳ 6 tháng/lần