LuatVietnam

Hợp đồng thuê khoán phải chịu thuế TNCN theo tỷ lệ 10%

Cập nhật 18/10/2022 | Đăng tải: LVN.5564

hoi Nguyễn Mai Anh (Hà Nội)
Tiền thuế thu nhập cá nhân (TNCN) từ nghiên cứu đề tài được đơn vị tôi áp dụng theo Thông tư số 111/2013/TT-BTC. Khi ký hợp đồng thuê khoán chuyên môn giữa đơn vị chủ trì đề tài và các thành viên nghiên cứu thì tổng giá trị hợp đồng là giá trị trước hay sau khi khấu trừ thuế TNCN?

luat Cục Thuế TP. Hà Nội:

Căn cứ Thông tư số 111/2013/TT-BTC hướng dẫn thực hiện Luật Thuế thu nhập cá nhân (TNCN), Luật Sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Thuế TNCN và Nghị định số 65/2013/NĐ-CP của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật Thuế TNCN và Luật Sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Thuế TNCN:

Tại Điều 2 các khoản thu nhập chịu thuế:

"… 2. Thu nhập từ tiền lương, tiền công

Thu nhập từ tiền lương, tiền công là thu nhập người lao động nhận được từ người sử dụng lao động, bao gồm:

… c) Tiền thù lao nhận được dưới các hình thức như: Tiền hoa hồng đại lý bán hàng hóa, tiền hoa hồng môi giới; tiền tham gia các đề tài nghiên cứu khoa học, kỹ thuật; tiền tham gia các dự án, đề án; tiền nhuận bút theo quy định của pháp luật về chế độ nhuận bút; tiền tham gia các hoạt động giảng dạy; tiền tham gia biểu diễn văn hoá, nghệ thuật, thể dục, thể thao; tiền dịch vụ quảng cáo; tiền dịch vụ khác, thù lao khác…".

Tại Điều 8 xác định thu nhập chịu thuế từ kinh doanh, tiền lương, tiền công:

"… 2. Thu nhập chịu thuế từ tiền lương, tiền công

a) Thu nhập chịu thuế từ tiền lương, tiền công được xác định bằng tổng số tiền lương, tiền công, tiền thù lao, các khoản thu nhập khác có tính chất tiền lương, tiền công mà người nộp thuế nhận được trong kỳ tính thuế theo hướng dẫn tại Khoản 2, Điều 2 Thông tư này.

b) Thời điểm xác định thu nhập chịu thuế.

Thời điểm xác định thu nhập chịu thuế đối với thu nhập từ tiền lương, tiền công là thời điểm tổ chức, cá nhân trả thu nhập cho người nộp thuế…".

Tại Điểm i, Khoản 1, Điều 25 khấu trừ thuế TNCN

"1. Khấu trừ thuế

Khấu trừ thuế là việc tổ chức, cá nhân trả thu nhập thực hiện tính trừ số thuế phải nộp vào thu nhập của người nộp thuế trước khi trả thu nhập, cụ thể như sau:

… i) Khấu trừ thuế đối với một số trường hợp khác

Các tổ chức, cá nhân trả tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân cư trú không ký hợp đồng lao động (theo hướng dẫn tại Điểm c, d, Khoản 2, Điều 2 Thông tư này) hoặc ký hợp đồng lao động dưới ba (03) tháng có tổng mức trả thu nhập từ hai triệu (2.000.000) đồng/lần trở lên thì phải khấu trừ thuế theo mức 10% trên thu nhập trước khi trả cho cá nhân…".

Căn cứ các quy định trên, trường hợp đơn vị trả tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân cư trú không ký hợp đồng lao động hoặc ký hợp đồng lao động dưới 3 tháng với công ty mà có tổng mức trả thu nhập từ hai triệu (2.000.000) đồng\lần trở lên thì phải khấu trừ thuế theo mức 10% trên thu nhập trước khi trả cho cá nhân theo quy định tại Điểm i, Khoản 1, Điều 25 Thông tư số 111/2013/TT-BTC ngày 15/8/2013 của Bộ Tài chính.

Nội dung vướng mắc liên quan đến ký hợp đồng không thuộc thẩm quyền hướng dẫn của cơ quan thuế. Đề nghị bà nghiên cứu quy định của pháp luật dân sự và các quy định pháp luật khác có liên quan để thực hiện.

Nguồn: Chinhphu.vn
Xem thêm

Thuế Thu nhập cá nhân

otvet Lương hưu được miễn tính thuế TNCN
otvet Thuê bốc xếp phải khấu trừ thuế
otvet Hợp đồng thuê khoán phải chịu thuế TNCN theo tỷ lệ 10%
otvet Tặng quà bằng tiền không phải khấu trừ thuế TNCN
otvet Chi nhánh ngoài tỉnh phải khai thuế TNCN nếu trực tiếp trả lương
otvet Phụ cấp xăng xe phải chịu thuế TNCN
otvet Chứng từ khấu trừ thuế TNCN có được cấp gộp vào cuối năm?
otvet Cha tặng cổ phần cho con có phải nộp thuế?
otvet Có bắt buộc cấp chứng từ khấu trừ thuế TNCN cho mỗi lần trả thu nhập?
otvet Trả lương NET, tính thuế TNCN như thế nào?
otvet Thuê nhân công xây dựng, nếu không có HĐLĐ phải khấu trừ 10% thuế TNCN
otvet Trúng số trên 10 triệu mới phải đóng thuế TNCN
otvet Trả phí tư vấn cho cá nhân phải trích nộp 10% thuế
otvet Hồ sơ hoàn thuế TNCN có thể nộp sau thời hạn quyết toán
otvet Miễn nộp thuế TNCN nếu doanh thu cho thuê nhà không quá 100 triệu/năm
otvet Khấu trừ tiền từ thiện khi tính thuế TNCN cần có chứng từ gì?
otvet Tiền thưởng doanh số cho Phòng kinh doanh có bị khấu trừ thuế TNCN?
otvet Chi phí cho nhân viên cách ly tại công ty có tính thuế TNCN?
otvet Kinh doanh thông qua app có phải nộp thuế TNCN?
otvet Miễn nộp tờ khai thuế TNCN nếu không có chi trả lương