LuatVietnamLogo

Không được yêu cầu thử việc đối với lao động thời vụ

Cập nhật 15/9/2020 | Đăng tải: LVN.5045


hoi thanhcxx@xx
Tôi ký hợp đồng mùa vụ nhưng công ty yêu cầu tôi phải thử việc. Như vậy có đúng không?

luat Luật gia Cấn Thị Phương Dung - Công ty Luật TNHH YouMe:

Điều 9 Nghị định 28/2020/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội, đưa người lao động việt nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng quy định về mức xử phạt đối với hành vi vi phạm quy định về thử việc như sau:

1. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:

a) Yêu cầu thử việc đối với người lao động làm việc theo hợp đồng lao động theo mùa vụ;

b) Không thông báo kết quả công việc người lao động đã làm thử theo quy định của pháp luật.

2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:

a) Yêu cầu người lao động thử việc quá 01 lần đối với một công việc;

b) Thử việc quá thời gian quy định;

c) Trả lương cho người lao động trong thời gian thử việc thấp hơn 85% mức lương của công việc đó;

d) Kết thúc thời gian thử việc, người lao động vẫn tiếp tục làm việc mà người sử dụng lao động không giao kết hợp đồng lao động với người lao động.

3. Biện pháp khắc phục hậu quả

a) Buộc trả đủ tiền lương của công việc đó cho người lao động đối với hành vi vi phạm quy định tại điểm a khoản 1, điểm a, b, c, d khoản 2 Điều này;

b) Buộc giao kết hợp đồng lao động với người lao động đối với hành vi vi phạm quy định tại điểm d khoản 2 Điều này.

Như vậy, hành vi yêu cầu thử việc đối với người lao động làm việc theo hợp đồng mùa vụ có thể phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

Xem thêm