LuatVietnam

Không thưởng tết cho người lao động có bị phạt?

Cập nhật 21/12/2021 | Đăng tải: LVN.5361

hoi Không nêu tên
Xin hỏi, công ty không thưởng Tết cho người lao động có vi phạm pháp luật không? Thưởng Tết có phải quy định bắt buộc không?

luat Thạc sỹ - Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Công ty luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, Hà Nội.:

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 104 Bộ luật Lao động 2019, "Thưởng là số tiền hoặc tài sản hoặc bằng các hình thức khác mà người sử dụng lao động thưởng cho người lao động căn cứ vào kết quả sản xuất, kinh doanh, mức độ hoàn thành công việc của người lao động". Khoản 2 điều này quy định, quy chế thưởng do người sử dụng lao động quyết định và công bố công khai tại nơi làm việc sau khi tham khảo ý kiến của tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở đối với nơi có tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở.

Theo đó, việc thưởng cho người lao động sẽ do người sử dụng lao động quyết định dựa trên kết quả sản xuất, kinh doanh, mức độ hoàn thành công việc của người lao động. Người sử dụng lao động công khai quy chế thưởng tại nơi làm việc sau khi tham khảo ý kiến của tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở.

Như vậy, thưởng là số tiền hoặc tài sản mà người sử dụng lao động thưởng cho người lao động căn cứ theo kết quả sản xuất, kinh doanh, mức độ hoàn thành công việc của người lao động. Thưởng Tết còn căn cứ theo Quy chế thưởng của doanh nghiệp. Bộ luật Lao động 2019 quy định mở theo hướng để doanh nghiệp tự quyết định quy chế và mức thưởng.

Hiện nay, theo Nghị Định 28/2020/NĐ- CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội, đưa người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng không có quy định liên quan đến tiền thưởng vì vậy, nếu doanh nghiệp gặp khó khăn trong dịch bệnh chưa có điều kiện thưởng Tết cũng không vi phạm luật Lao động.

Xem thêm

Tiền lương

otvet Công chức nhà nước không được tăng lương tối thiểu từ 1/7/2022
otvet Thời gian thử việc có được tính trợ cấp thôi việc?
otvet Mức lương đóng BHXH cũng sẽ tăng theo lương tối thiểu
otvet Đi làm vào ngày nghỉ bù được hưởng lương gấp đôi
otvet Đi làm vào ngày lễ được trả lương thế nào?
otvet Tiền lương nếu trả theo tháng sẽ không phụ thuộc vào số ngày làm việc tăng/giảm theo tháng
otvet Phạt ít nhất 40 triệu nếu trả lương thấp hơn mức tối thiểu
otvet Người lao động nào được tăng lương tối thiểu từ 1/7?
otvet Hạn mức đóng BHXH theo lương tối thiểu mới từ 1/7/2022
otvet Từ 1/7/2022, lương tối thiểu của lao động có bằng cấp có bắt buộc cộng thêm 7%?
otvet Người giúp việc có được tăng lương tối thiểu từ 1/7?
otvet Tiền lương ngày phép không bao gồm các khoản phụ cấp ăn trưa, xăng xe (nếu có)
otvet Lương ngày nghỉ phép chỉ được trả theo mức lương cơ bản, không bao gồm phụ cấp
otvet Thời gian nghỉ trưa trong ngày tăng ca có được hưởng lương?
otvet Lao động thử việc vẫn được hưởng nguyên lương ngày nghỉ lễ
otvet Mức lương chuyên gia trong gói thầu tư vấn lập dự án được xác định thế nào?
otvet Những điểm khác giữa trợ cấp thôi việc và trợ cấp thất nghiệp
otvet Làm việc cho Nhà nước theo hợp đồng lao động được áp dụng mức lương nào?
otvet Ngày nghỉ phép năm vẫn được trả lương
otvet Về quê nghỉ tết, "ngày đi đường" có được tính lương?