LuatVietnam

Làm mất xe mượn, trường hợp nào bị xử lý hình sự?

Cập nhật 17/5/2022 | Đăng tải: LVN.-1

hoi Thanh Mãn
Tôi mượn xe SH của người hàng xóm để chở bạn gái đi chơi, để cách xa ghế đá và bị kẻ gian lấy trộm. Tôi không có tiền để đền xe và sự thật là vô ý làm mất xe chứ không phải cố tình. Nếu chủ xe báo công an, tôi có bị phạt tù không?

luat Luật sư Phạm Thanh Hữu - Đoàn luật sư TP HCM:

Theo Điều 180 Bộ luật Hình sự năm 2015 (được sửa đổi, bổ sung năm 2017), người nào vô ý gây thiệt hại cho tài sản của người khác trị giá từ 100 triệu trở lên sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội Vô ý gây thiệt hại nghiêm trọng đến tài sản. Cụ thể, mức phạt như sau:

- Nếu gây thiệt hại cho tài sản của người khác trị giá từ 100 triệu đồng đến dưới 500 triệu đồng thì bị phạt cảnh cáo hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến 2 năm.

- Trường hợp phạm tội mà gây thiệt hại cho tài sản của người khác trị giá 500 triệu đồng trở lên thì bị phạt cải tạo không giam giữ từ 2 năm đến 3 năm hoặc phạt tù từ 3 tháng đến 2 năm.

Căn cứ quy định nêu trên, nếu giá trị xe SH tại thời điểm mất từ 100 triệu đồng trở lên (dù việc để mất xe là vô ý), bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội Vô ý gây thiệt hại nghiêm trọng đến tài sản và chịu hình phạt như trên.

Trường hợp vô ý gây thiệt hại cho tài sản của người khác trị giá dưới 100 triệu đồng sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự nhưng phải có nghĩa vụ bồi thường thiệt hại theo quy định của pháp luật về dân sự.

Căn cứ điểm b khoản 1 điều 51 Bộ luật Hình sự, trường hợp người phạm tội tự nguyện bồi thường thiệt hại được xem là tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự.

Nguồn: VNExpress
Xem thêm