LuatVietnam

Làm việc ở chi nhánh nhưng đóng BHXH ở trụ sở chính, nộp hồ sơ hỗ trợ tiền thuê nhà tại đâu?

Cập nhật 21/9/2022 | Đăng tải: LVN.5545

hoi Lê Thành An
Tôi là nhân viên kinh doanh, quê ở tỉnh Quảng Ngãi, đang thuê trọ và làm việc tại TP. Quy Nhơn, tỉnh Bình Định. Hợp đồng lao động của tôi ký với công ty có trụ sở chính tại TP. Hà Nội, đóng BHXH ở quận Đống Đa.
Thời gian qua công ty có chính sách hỗ trợ tiền trọ cho người lao động, tôi nộp hồ sơ xin được hỗ trợ kèm giấy xác nhận thuê trọ do chủ trọ ký và nộp tại BHXH quận Đống Đa.
Tuy nhiên, BHXH quận Đống Đa không nhận hồ sơ và hướng dẫn tôi nộp hồ sơ tại UBND TP. Quy Nhơn với lý do, người lao động làm việc tại tỉnh nào thì nộp hồ sơ tại tỉnh đó.
Ngày 3/8/2022, sau khi nhận hồ sơ trả về từ Hà Nội, tôi có mang hồ sơ đến UBND TP. Quy Nhơn nộp thì lại được trả lời, người lao động đóng BHXH ở đâu thì nộp ở đó.
Tôi có thuộc đối tượng được hỗ trợ không? Nếu có thì phải nộp hồ sơ ở đâu? Trong khi sắp hết hạn nộp hồ sơ thì cả nơi đóng BHXH và nơi thuê trọ đều từ chối nhận.

luat Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội:

Theo quy định tại Điều 4, Điều 8 Quyết định số 08/2022/QĐ-TTg ngày 28/3/2022 của Thủ tướng Chính phủ về việc thực hiện chính sách hỗ trợ tiền thuê nhà cho người lao động, người lao động có quan hệ lao động đang ở thuê, ở trọ, đang làm việc tại Bình Định thì thuộc đối tượng được hỗ trợ tiền thuê nhà.

Theo quy định Điều 7 và Điều 11 Quyết định số 08/2022/QĐ-TTg, doanh nghiệp gửi danh sách người lao động đề nghị hỗ trợ tiền thuê nhà đến cơ quan BHXH quận Đống Đa để xác nhận người lao động đang tham gia BHXH bắt buộc. 

Sau khi có xác nhận của cơ quan BHXH, doanh nghiệp nộp hồ sơ đề nghị theo quy định đến UBND cấp huyện nơi đặt trụ sở chính hoặc chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm sản xuất, kinh doanh.

Đối với người lao động của doanh nghiệp đang ở thuê, ở trọ và làm việc thực tế tại chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp tại TP. Quy Nhơn, tỉnh Bình Định thì nộp hồ sơ đề nghị hỗ trợ tiền thuê nhà tại UBND TP. Quy Nhơn, Bình Định.

Nguồn: Chinhphu.vn
Xem thêm

Lao động - Việc làm

otvet Làm việc tại công ty nước ngoài có được tính phép năm?
otvet Được rút lại đơn xin nghỉ việc trong thời hạn báo trước
otvet Thời gian nghỉ giải lao có được tính lương?
otvet Công ty nợ tiền BHXH vẫn được chốt sổ
otvet Làm việc không trọn tháng có được tính 1 ngày phép năm?
otvet Điều kiện bắt buộc khi nghỉ hưu trước tuổi
otvet Làm việc bán thời gian có phải đóng BHXH?
otvet Chỉ được hưởng lương hưu khi có đủ 20 năm BHXH, không phân biệt BHXH bắt buộc hay tự nguyện
otvet Tiền lương có được ưu tiên thanh toán khi công ty bị phá sản?
otvet Cách tính trợ cấp mất việc
otvet Có được sa thải nhân viên vì từ chối đi công tác xa?
otvet Lao động cao tuổi vẫn phải đóng BHXH nếu chưa đủ điều kiện hưởng hưu
otvet Công ty có được quyền kiểm soát điện thoại của nhân viên?
otvet Tiền lương của lao động hưu trí được trả thêm khoản đóng BHXH
otvet Lương đóng BHXH bị khống chế mức trần (không quá 20 lần lương cơ sở)
otvet BHXH một lần chỉ được rút sau 1 năm nghỉ việc
otvet Phụ cấp chức vụ PCCC có bị tính đóng BHXH?
otvet Tuổi nghỉ hưu sẽ dừng tăng khi đủ 62 tuổi (với nam) và 60 tuổi (với nữ)
otvet Cần đóng BHXH đủ 35 năm (với nam) và 30 năm (với nữ) nếu muốn có lương hưu tối đa
otvet Công tác tại vùng khó khăn vẫn phải đóng đủ 20 năm BHXH mới được hưởng hưu