LuatVietnam

Lao động nước ngoài không phải đóng quỹ phòng chống thiên tai

Cập nhật 14/10/2022 | Đăng tải: LVN.5561

hoi Nguyễn Thị Hương (Hà Tĩnh)
Địa phương nơi công ty tôi có trụ sở yêu cầu công ty tôi đóng Quỹ phòng, chống thiên tai cho hơn 500 lao động người nước ngoài.
Sau khi tìm hiểu Nghị định số 78/2021/NĐ-CP, công ty tôi không đóng Quỹ. Tuy nhiên, địa phương không đồng ý. Người lao động nước ngoài có phải đóng Quỹ phòng, chống thiên tai hay không?

luat Tổng cục Phòng, chống thiên tai, Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn:

Theo quy định tại Khoản 3, Điều 12 Nghị định số 78/2021/NĐ-CP ngày 1/8/2021 của Chính phủ về thành lập và quản lý Quỹ phòng, chống thiên tai, người lao động là công dân Việt Nam đủ 18 tuổi đến tuổi nghỉ hưu trong điều kiện lao động bình thường theo quy định của pháp luật về lao động phải đóng góp hằng năm theo quy định.

Do vậy, các cá nhân nước ngoài không thuộc đối tượng bắt buộc đóng góp Quỹ theo quy định tại Nghị định số 78/2021/NĐ-CP.

Nguồn: Chinhphu.vn
Xem thêm

Lao động nước ngoài

otvet Người nước ngoài hành nghề xây dựng tại Việt Nam trên 6 tháng phải chuyển đổi chứng chỉ
otvet Lao động nước ngoài không phải đóng quỹ phòng chống thiên tai
otvet Người nước ngoài tạm thời vẫn phải nộp thẻ thường trú khi xin cấp phiếu lý lịch tư pháp
otvet Tính trợ cấp thôi việc cho lao động nước ngoài như thế nào?
otvet Chi phí thuê khách sạn cho người lao động tránh dịch có bị tính thuế TNCN?
otvet Tiền lương của lao động nước ngoài trong công ty vốn nhà nước được tính như thế nào?
otvet Chi phí thuê nhà cho người nước ngoài trong thời gian cách ly chống dịch có phải khấu trừ thuế TNCN?
otvet Người nước ngoài nếu có HĐLĐ tại Việt Nam từ 1 năm trở lên phải đóng BHXH
otvet Giám đốc nước ngoài kiêm chủ công ty có cần xin giấy phép lao động?
otvet Người nước ngoài vẫn được lương hưu nếu đáp ứng điều kiện như lao động Việt Nam
otvet Điều kiện hưởng trợ cấp thôi việc đối với lao động nước ngoài
otvet Chi phí cách ly, xét nghiệm Covid-19 cho lao động nước ngoài cũng được miễn thuế TNCN
otvet Chuyên gia nước ngoài sang Việt Nam công tác ngắn hạn có phải cách ly y tế?
otvet Trả phí cách ly cho lao động nước ngoài phải khấu trừ thuế TNCN
otvet Chuyên gia nước ngoài phải cách ly ở đâu sau khi nhập cảnh?
otvet Có được ký HĐLĐ vô thời hạn với người nước ngoài?
otvet Hồ sơ miễn thuế theo Hiệp định phải nộp trước thời điểm thực hiện hợp đồng
otvet Thủ tục xác nhận số thuế đã nộp tại Việt Nam
otvet Hồ sơ xác nhận đối tượng cư trú tại Việt Nam được giải quyết trong vòng 7 ngày
otvet Thủ tục xác nhận đối tượng cư trú tại Việt Nam