LuatVietnam

Lắp thêm mái che cho căn hộ phải xin Sở Xây dựng thẩm định

Cập nhật 24/8/2022 | Đăng tải: LVN.5523

hoi Đào Nguyễn Anh Tuấn (Hà Nội)
Công ty tôi đang thực hiện 1 dự án khu đô thị (nhà ở thấp tầng). Dự án đã được Sở Xây dựng phê duyệt mẫu nhà. Hiện cư dân đã về ở, kinh doanh và có nhu cầu được lắp thêm giàn hoa, mái che tầng 1 (trong khuôn viên đất của căn nhà).
Tuy nhiên có một số thông tin cho rằng việc lắp thêm giàn hoa, mái che tầng 1 làm thay đổi kiến trúc mặt ngoài, ảnh hưởng việc cấp sổ đỏ.
Các hạng mục trang trí lắp thêm như nêu trên (phạm vi trong khuôn đất sở hữu riêng của căn nhà) có thuộc trường hợp vi phạm không? Nếu vi phạm, thì chủ đầu tư cần bổ sung hồ sơ gì để không ảnh hưởng việc cấp sổ đỏ cho cư dân sau này?

luat Bộ Xây dựng:

Theo quy định tại Mục 2.6.7 QCVN 01:2021/BXD quy định về các chi tiết kiến trúc của công trình tiếp giáp với tuyến đường: Các chi tiết kiến trúc của công trình do đồ án quy hoạch chi tiết, thiết kế đô thị và quy chế quản lý kiến trúc tại từng khu vực quy định.

Việc lắp thêm các giàn hoa, mái che như trong câu hỏi của ông Tuấn làm thay đổi kiến trúc mặt ngoài nhà so với thiết kế xây dựng của công trình đã được cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền quản lý về quy hoạch xây dựng tại địa phương chấp thuận, phê duyệt và có thể dẫn tới các vi phạm trật tự xây dựng đô thị so với quy định tại Mục 2.6.7 QCVN 01:2021/BXD.

Theo quy định tại Điểm a, Khoản 1, Điều 39 Nghị định số 15/2021/NĐ-CP ngày 3/3/2021 của Chính phủ quy định chi tiết một số nội dung về quản lý dự án đầu tư xây dựng, việc điều chỉnh thiết kế phải được thẩm định bởi cơ quan chuyên môn về xây dựng theo thẩm quyền làm cơ sở tổ chức thực hiện.

Nguồn: Chinhphu.vn
Xem thêm

Xây dựng công trình

otvet Lắp thêm mái che cho căn hộ phải xin Sở Xây dựng thẩm định
otvet Xác định loại công trình cho hạng mục dự án như thế nào?
otvet Gói thầu thi công công trình có được giảm 2% thuế GTGT?
otvet Mỗi nhà thầu trong liên danh phải lập riêng nhật ký công trình
otvet Cách xác định cấp của công trình sửa chữa, cải tạo
otvet Xây nhà làm nứt tường hàng xóm, phạt đến 40 triệu
otvet Định mức dự toán xây dựng công trình thủy lợi áp dụng theo quy định nào?
otvet Có phải mua bổ sung bảo hiểm cho thời gian xây dựng kéo dài?
otvet Công trình có vốn hỗ trợ của tỉnh, cơ quan nào kiểm tra công tác nghiệm thu?
otvet Chủ đầu tư được phép điều chỉnh định mức xây dựng đối với công việc đặc thù
otvet Cơ quan nghiệm thu được quyền kiểm tra thực tế công trình nếu thấy cần thiết
otvet Loại công trình nào được phép thi công trong thời gian giãn cách xã hội?
otvet Phân cấp công trình sửa chữa, cải tạo như thế nào?
otvet Có được đàm phán lại mức phí bảo hiểm công trình sau khi trúng thầu?
otvet Xác định cấp công trình cho dự án vừa xây mới, vừa cải tạo như thế nào?
otvet "Nhà văn phòng" có thuộc công trình dân dụng?
otvet Các điều kiện bảo đảm an toàn khi thiết kế ban công chung cư
otvet Đang chờ cấp chứng chỉ xây dựng có được phép dự thầu?
otvet Thay đổi biện pháp thi công vẫn phải quyết toán theo giá trong hợp đồng
otvet Nhà thầu có được sử dụng nhân công là lao động thời vụ?