LuatVietnam

Ly hôn bằng miệng có được công nhận giá trị pháp lý?

Cập nhật 27/8/2022 | Đăng tải: LVN.5556

hoi Văn Thành, TP. HCM
Tôi và vợ cưới nhau được năm năm nay, đã đăng ký kết hôn và có với nhau một bé gái hai tuổi.
Trong quá trình sống chung chúng tôi không hòa thuận nên tôi muốn ly hôn. Trên thực tế, tôi và vợ có thỏa thuận ly hôn và đã nộp đơn ra tòa chờ tòa giải quyết. Trong thời gian này chúng tôi sống ly thân, mỗi người một nhà.
Cho tôi hỏi, trường hợp hai vợ chồng thỏa thuận ly hôn bằng miệng và chưa có quyết định của tòa thì giá trị pháp lý của việc thỏa thuận ly hôn bằng miệng như thế nào?
Nếu trong thời gian thỏa thuận ly hôn bằng miệng, đang sống ly thân thì tôi có được phép có người mới không?

luat Luật sư Trần Cao Đại Kỳ Quân, Đoàn Luật sư tỉnh Đồng Nai:

Nếu các bạn thuận tình ly hôn mà mọi việc đều thỏa thuận giải quyết được (gồm có người trực tiếp nuôi con, cấp dưỡng nuôi con, phân chia tài sản, trả nợ chung...) thì tòa án sẽ ra Quyết định công nhận sự thoả thuận của các đương sự.

Theo khoản 1 Điều 213 Bộ luật Tố tụng Dân sự quy định: Quyết định công nhận sự thoả thuận của các đương sự có hiệu lực pháp luật ngay sau khi được ban hành và không bị kháng cáo, kháng nghị theo thủ tục phúc thẩm. Quyết định này do Tòa án ban hành. 

Nếu các bạn thuận tình ly hôn mà mọi việc không tự thỏa thuận giải quyết được (gồm có người trực tiếp nuôi con, cấp dưỡng nuôi con, phân chia tài sản, trả nợ chung...) thì các bên có quyền đơn phương nộp đơn ly hôn cho tòa án có thẩm quyền giải quyết.

Nghĩa là khi chưa có Quyết định công nhận sự thoả thuận của các đương sự hoặc bản án ly hôn có hiệu lực pháp luật (đều do tòa án ban hành) thì hai người vẫn chưa thể gọi là đã ly hôn hay đã độc thân.

Ngoài ra, hiện nay chưa có quy định nào công nhận tính pháp lý của việc thỏa thuận ly hôn miệng (kể cả bằng văn bản do cả hai cùng ký tên), pháp luật cũng không cho phép vợ hoặc chồng có người mới trong thời gian tòa án thụ lý và giải quyết vụ án ly hôn.

Như vậy, nếu vợ chồng mới chỉ thỏa thuận ly hôn và đang chờ tòa án giải quyết thì người chồng hay người vợ không được phép có người mới.

Xem thêm

Hôn nhân - Gia đình

otvet Điều kiện giành quyền nuôi con
otvet Thay đổi CMND hoặc hộ chiếu có cần cải chính giấy kết hôn?
otvet Vợ trộm tiền của chồng có bị khép tội trộm cắp?
otvet Có thể khởi kiện nếu tranh chấp về thỏa thuận chia tài sản sau ly hôn
otvet Khi nào được miễn nộp giấy xác nhận nơi cư trú khi đăng ký kết hôn?
otvet Có thể xin cấp lại giấy xác nhận độc thân nếu bị mất
otvet Quan hệ vợ chồng chưa bị chấm dứt nếu chỉ mới ly thân
otvet Ly hôn bằng miệng có được công nhận giá trị pháp lý?
otvet Bán tài sản chung chưa chia khi ly hôn vẫn phải có sự đồng ý của cả hai vợ chồng
otvet Ly hôn khi vợ hoặc chồng đang ở nước ngoài phải nộp đơn tại Tòa cấp tỉnh
otvet Vợ bị bạo hành có được chia nhiều tài sản hơn khi ly hôn?
otvet Có được mang con chung ra nước ngoài định cư sau khi ly hôn?
otvet Vợ đang mang thai vẫn được quyền đệ đơn ly hôn
otvet Nhà mua trả góp trước khi kết hôn là tài sản chung hay riêng?
otvet Những điều cần chứng minh để giành quyền nuôi con
otvet Không ly hôn có được chia tài sản chung?
otvet Trường hợp nào phải cấp dưỡng cho vợ/chồng sau khi ly hôn?
otvet Xây nhà trên đất riêng của vợ/chồng, có được chia khi ly hôn?
otvet Chưa trả hết nợ chung có được ly hôn?
otvet Chồng cũ quay về sau khi bị tuyên bố đã chết, có bị buộc hủy hôn với chồng mới?