LuatVietnam

Mang hàng hiệu nhập cảnh có bị đánh thuế?

Cập nhật 17/11/2022 | Đăng tải: LVN.5584

hoi Dương Hà)
Tháng sau tôi từ Australia về Việt Nam, muốn mang hai túi xách trị giá hàng trăm triệu đồng, có hóa đơn chứng từ. Xin hỏi khi về sân bay Tân Sơn Nhất, tôi có bị đánh thuế hay gặp vấn đề gì về nhập cảnh không?

luat Luật sư Bùi Thị Ngọc Huyền (Công ty luật FANCI, Hà Nội):

Điều 6 Nghị định số 134/2016/NĐ-CP (Hướng dẫn Luật Thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu số 107/2016/QH13) quy định: Người nhập cảnh bằng hộ chiếu hoặc giấy tờ thay hộ chiếu (trừ giấy thông hành dùng cho việc xuất cảnh, nhập cảnh), do cơ quan nhà nước có thẩm quyền của Việt Nam hoặc của nước ngoài cấp, có hành lý mang theo người, hành lý gửi trước hoặc gửi sau chuyến đi được miễn thuế nhập khẩu cho từng lần nhập cảnh theo định mức như sau:

a) Rượu từ 20 độ trở lên: 1,5 lít hoặc rượu dưới 20 độ: 2 lít hoặc đồ uống có cồn, bia: 3 lít.

Đối với rượu, nếu người nhập cảnh mang nguyên chai, bình, lọ, can (sau đây viết tắt là chai) có dung tích lớn hơn dung tích quy định nhưng không vượt quá một lít thì được miễn thuế cả chai. Trường hợp vượt quá một lít thì phần vượt định mức phải nộp thuế theo quy định của pháp luật.

b) Thuốc lá điếu: 200 điếu hoặc thuốc lá sợi: 250 gam hoặc xì gà: 20 điếu.

c) Đồ dùng cá nhân với số lượng, chủng loại phù hợp với mục đích chuyến đi;

d) Các vật phẩm khác ngoài hàng hóa quy định tại các điểm a, b, và c khoản này (không nằm trong Danh mục hàng hóa cấm nhập khẩu, tạm ngừng nhập khẩu hoặc nhập khẩu có điều kiện) có tổng trị giá hải quan không quá 10 triệu đồng.

Trường hợp vượt định mức phải nộp thuế, người nhập cảnh được chọn vật phẩm để miễn thuế trong trường hợp hành lý mang theo gồm nhiều vật phẩm.

Như vậy, nếu hai túi xách này là đồ dùng cá nhân và phục vụ cho nhu cầu cá nhân của bạn thì sẽ được miễn thuế nhập khẩu.

Trường hợp không phải đồ dùng cá nhân của bạn và hai túi xách này có giá trị trên 10 triệu đồng thì không thuộc đối tượng miễn thuế nhập khẩu và phải nộp thuế nhập khẩu theo quy định.

Nguồn: VNExpress
Xem thêm

Xuất nhập cảnh

otvet Mang hàng hiệu nhập cảnh có bị đánh thuế?
otvet Có được dùng số định danh thay thế giấy tờ nhân thân khi đi máy bay?
otvet Có bắt buộc bổ sung "nơi sinh" vào hộ chiếu mẫu mới?
otvet Những điểm khác giữa hộ chiếu phổ thông mẫu mới và mẫu cũ
otvet Thủ tục trình báo mất hộ chiếu
otvet Thủ tục đề nghị bổ sung thông tin "nơi sinh" vào hộ chiếu
otvet Các giấy tờ cần thiết để cấp hộ chiếu phổ thông
otvet Hộ chiếu mẫu mới đã bỏ thông tin về nơi sinh
otvet Từ 1/7/2022, hộ chiếu sẽ cấp theo mẫu mới không gắn chip
otvet Trường hợp nào thẻ căn cước có thể sử dụng thay hộ chiếu?
otvet Có thể xin cấp hộ chiếu tại nơi tạm trú
otvet Thủ tục làm hộ chiếu cho trẻ em
otvet Thôi làm đại diện pháp luật có được gỡ bỏ lệnh cấm xuất cảnh?
otvet Có thể xin cấp passport tại nơi tạm trú
otvet Có thể gia hạn hộ chiếu ngay tại địa phương đang làm việc
otvet Có được gia hạn hộ chiếu tại nơi công tác?
otvet Từ 1/1/2022, người đã tiêm đủ liều vắc xin được miễn cách ly tập trung khi nhập cảnh
otvet Có giấy xác nhận khỏi bệnh Covid-19 sẽ được giảm thời hạn cách ly khi nhập cảnh
otvet Người nhập cảnh sẽ được giảm thời gian cách ly nếu đã tiêm đủ liều vắc xin
otvet Không bắt buộc đổi sang hộ chiếu gắn chip cho đến khi hết hạn sử dụng