LuatVietnam

Mở cửa hàng sửa chữa điện tử phải tham gia tập huấn PCCC

Cập nhật 2/8/2022 | Đăng tải: LVN.5509

hoi Trần Hữu Hoan
Tôi kinh doanh sửa chữa điện tử, tuần trước UBND phường gửi thông báo đi học phòng cháy chữa cháy đến nhà, nhưng tôi quên dự. Hôm đó, tôi cũng quên không đóng tiền tập huấn, theo thông báo của phường là 300.000 đồng.
Hàng xóm, cũng là hộ kinh doanh, đi học về bảo, tôi không đi học, không đóng tiền, sau này có sự cố hỏa hoạn sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự.
Như vậy có đúng không? Tôi không đi học lớp tập huấn này thì có vi phạm luật pháp không và bị xử lý ra sao?

luat Luật sư Vũ Tiến Vinh (Công ty luật Bảo An, Hà Nội):

Điều 33 Nghị định số 136/2020/NĐ-CP quy định, đối tượng phải được huấn luyện, bồi dưỡng nghiệp vụ về phòng cháy và chữa cháy (PCCC) gồm:

a) Người có chức danh chỉ huy chữa cháy quy định tại khoản 2 Điều 37 Luật Phòng cháy và chữa cháy;

b) Thành viên đội dân phòng, đội phòng cháy và chữa cháy cơ sở;

c) Thành viên đội phòng cháy và chữa cháy chuyên ngành;

d) Người làm việc trong môi trường có nguy hiểm về cháy, nổ hoặc thường xuyên tiếp xúc với hàng hóa nguy hiểm về cháy, nổ;

đ) Người điều khiển phương tiện, người làm việc trên phương tiện giao thông cơ giới vận chuyển hành khách trên 29 chỗ ngồi và phương tiện giao thông cơ giới vận chuyển hàng hóa nguy hiểm về cháy, nổ;

e) Người làm nhiệm vụ phòng cháy và chữa cháy tại các cơ sở thuộc danh mục quy định tại Phụ lục IV ban hành kèm theo Nghị định này;

g) Thành viên đội, đơn vị phòng cháy và chữa cháy rừng.

Như vậy, với quy định nói trên thì kinh doanh sửa chữa điện tử thuộc đối tượng bắt buộc phải được huấn luyện, bồi dưỡng nghiệp vụ về PCCC.

Theo quy định tại khoản 4 Điều 47 Nghị định 144/2021/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy, chữa cháy; cứu nạn, cứu hộ; phòng, chống bạo lực gia đình thì hành vi không tham gia hoạt động PCCC khi được người có thẩm quyền yêu cầu bị thạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng.

Ngoài ra, luật sư cho biết, trường hợp xảy ra hỏa hoạn, cơ quan tiến hành tố tụng sẽ điều tra, xem xét nguyên nhân, hậu quả, mức độ lỗi của người vi phạm để quyết định có khởi tố vụ án, khởi tố bị can hay không đối với người vi phạm. Việc không tham gia tập huấn PCCC của anh, chỉ bị xử phạt hành chính như quy định nói trên chứ không phải là căn cứ truy cứu trách nhiệm hình sự khi sự kiện cháy xảy ra.

Luật sư nhận định, việc tập huấn về PCCC là rất quan trọng. Do vậy, trường hợp chưa được tham gia tập huấn, anh Hoan cũng cần tự trang bị các kiến thức về PCCC, phương tiện chữa cháy, phương án thoát nạn... để đảm bảo an toàn tính mạng, sức khỏe, tài sản của bản thân cũng như của những người xung quanh.

Nguồn: VNExpress
Xem thêm

Phòng cháy chữa cháy

otvet Mở cửa hàng sửa chữa điện tử phải tham gia tập huấn PCCC
otvet Những thay đổi của Danh mục mới về cơ sở nguy hiểm cháy nổ
otvet Tư vấn thiết kế PCCC cho công trình có cần chứng chỉ hay giấy phép?
otvet Nhà thầu thi công hệ thống PCCC không cần có chứng chỉ xây dựng
otvet Yêu cầu PCCC đối với khu dân cư
otvet Mở quán ăn tại nhà có phải tuân thủ quy định PCCC?
otvet Cao ốc và trung tâm thương mại phải có hệ thống PCCC trước khi cho thuê
otvet Chứng chỉ nghiệp vụ PCCC có thời hạn bao lâu?
otvet Chứng chỉ giám sát công trình điện có bao gồm giám sát hệ thống PCCC?
otvet Doanh nghiệp có được tự bảo dưỡng hệ thống báo cháy?
otvet Chưa được kinh doanh dịch vụ PCCC nếu chỉ có giấy chứng nhận huấn luyện PCCC
otvet Từ 2018, tăng thuế nhập khẩu xe cứu hỏa lên 3%
otvet Dụng cụ thoát hiểm bằng vải được áp vào mã HS nào?
otvet Quần áo PCCC phải kiểm định an toàn trước khi thông quan
otvet Lắp đặt thiết bị chữa cháy cho DNCX phải khai hải quan
otvet Về thuế GTGT đối với thiết bị chữa cháy
otvet Doanh nghiệp có phải xin Giấy chứng nhận đủ điều kiện an toàn PCCC?
otvet Thuê văn phòng trong một tòa nhà phải xây dựng phương án PCCC thế nào?
otvet Người gây ra hỏa hoạn bị xử phạt như thế nào?
otvet Mua thiết bị PCCC từ nội địa, DNCX có được miễn khai hải quan?