LuatVietnam

Mở quán ăn tại nhà có phải tuân thủ quy định PCCC?

Cập nhật 9/3/2021 | Đăng tải: LVN.5161

hoi huyentxx@xx
Gia đình tôi mới mở cửa hàng ăn tại nhà. Xin hỏi, hộ kinh doanh có phải tuân thủ quy định về phòng cháy chữa cháy hay không? Nếu có thì cần đáp ứng điều kiện gì?

luat Luật gia Cấn Thị Phương Dung - Công ty Luật TNHH YouMe:

Điều 7 Nghị định số 136/2020/NĐ-CP quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật Phòng cháy và chữa cháy và Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Phòng cháy và chữa cháy quy định về điều kiện an toàn về phòng cháy và chữa cháy đối với hộ gia đình như sau:

1. Hộ gia đình phải bảo đảm các điều kiện an toàn về phòng cháy và chữa cháy theo quy định tại khoản 1 Điều 17 Luật Phòng cháy và chữa cháy.

2. Hộ gia đình sinh sống kết hợp với sản xuất, kinh doanh phải bảo đảm các điều kiện an toàn về phòng cháy và chữa cháy sau đây:

a) Điều kiện theo quy định tại khoản 1 điều này;

b) Có nội quy về phòng cháy và chữa cháy, về sử dụng điện, sử dụng lửa và các chất dễ cháy, nổ phù hợp với quy chuẩn, tiêu chuẩn kỹ thuật về phòng cháy và chữa cháy hoặc theo quy định của Bộ Công an;

c) Có giải pháp thoát nạn, ngăn cháy lan, ngăn khói giữa khu vực sinh sống với khu vực sản xuất, kinh doanh.

3. Điều kiện an toàn về phòng cháy và chữa cháy quy định tại khoản 1 và khoản 2 điều này phải được chủ hộ gia đình tổ chức thực hiện và duy trì trong suốt quá trình hoạt động.

4. Hộ gia đình quy định tại khoản 2 điều này đã được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp phải bảo đảm điều kiện an toàn về phòng cháy và chữa cháy tương ứng với loại hình cơ sở theo quy định tại Điều 5 nghị định này.

Khoản 1 Điều 17 Luật Phòng cháy chữa cháy năm 2001 quy định về phòng cháy đối với nhà ở và khu dân cư như sau:

1. Nhà ở phải bố trí hệ thống điện, bếp đun nấu, nơi thờ cúng bảo đảm an toàn; các chất dễ cháy, nổ phải để xa nguồn lửa, nguồn nhiệt; chuẩn bị các điều kiện, phương tiện để sẵn sàng chữa cháy.

Như vậy, hộ gia đình sinh sống kết hợp với sản xuất, kinh doanh phải bảo đảm các điều kiện an toàn về phòng cháy và chữa cháy như quy định được trích dẫn ở trên.

Xem thêm

Phòng cháy chữa cháy

otvet Mở cửa hàng sửa chữa điện tử phải tham gia tập huấn PCCC
otvet Những thay đổi của Danh mục mới về cơ sở nguy hiểm cháy nổ
otvet Tư vấn thiết kế PCCC cho công trình có cần chứng chỉ hay giấy phép?
otvet Nhà thầu thi công hệ thống PCCC không cần có chứng chỉ xây dựng
otvet Yêu cầu PCCC đối với khu dân cư
otvet Mở quán ăn tại nhà có phải tuân thủ quy định PCCC?
otvet Cao ốc và trung tâm thương mại phải có hệ thống PCCC trước khi cho thuê
otvet Chứng chỉ nghiệp vụ PCCC có thời hạn bao lâu?
otvet Chứng chỉ giám sát công trình điện có bao gồm giám sát hệ thống PCCC?
otvet Doanh nghiệp có được tự bảo dưỡng hệ thống báo cháy?
otvet Chưa được kinh doanh dịch vụ PCCC nếu chỉ có giấy chứng nhận huấn luyện PCCC
otvet Từ 2018, tăng thuế nhập khẩu xe cứu hỏa lên 3%
otvet Dụng cụ thoát hiểm bằng vải được áp vào mã HS nào?
otvet Quần áo PCCC phải kiểm định an toàn trước khi thông quan
otvet Lắp đặt thiết bị chữa cháy cho DNCX phải khai hải quan
otvet Về thuế GTGT đối với thiết bị chữa cháy
otvet Doanh nghiệp có phải xin Giấy chứng nhận đủ điều kiện an toàn PCCC?
otvet Thuê văn phòng trong một tòa nhà phải xây dựng phương án PCCC thế nào?
otvet Người gây ra hỏa hoạn bị xử phạt như thế nào?
otvet Mua thiết bị PCCC từ nội địa, DNCX có được miễn khai hải quan?