LuatVietnam

Mua đất dự án để xây nhà, có cần yêu cầu chủ dự án cấp giấy thông báo khởi công?

Cập nhật 22/7/2022 | Đăng tải: LVN.5503

hoi Lâm Diên (TP. HCM)
Theo tôi, hiện có những chủ đầu tư dự án gây khó khăn cho người mua đất trong dự án khi người mua muốn xây dựng nhà ở, không cấp giấy thông báo khởi công cho người đã mua đất.
Đề nghị cơ quan chức năng xem xét bãi bỏ quy định chủ đầu tư dự án cấp giấy thông báo khởi công. Khôi phục quy định bắt buộc đất quy hoạch trong dự án khu dân cư, mỗi đơn vị xây dựng nhà ở riêng lẻ phải tự xin giấy phép xây dựng, để người mua đất trong dự án khu dân cư có thể tự chủ xin giấy phép xây dựng, tránh tình trạng bị chủ đầu tư dự án làm khó.

luat Bộ Xây dựng:

Pháp luật về xây dựng không có quy định về việc chủ đầu tư dự án cấp giấy thông báo khởi công xây dựng công trình.

Theo quy định tại Khoản 17, Điều 3 Luật Xây dựng năm 2014 thì "Giấy phép xây dựng là văn bản pháp lý do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp cho chủ đầu tư để xây dựng mới, sửa chữa, cải tạo, di dời công trình".

Do đó, chủ đầu tư (chủ nhà) là người đề nghị cơ quan có thẩm quyền cấp giấy phép xây dựng nhà ở riêng lẻ cho công trình của mình.

Để hiểu rõ hơn các quy định tại địa phương, đề nghị ông liên hệ Sở Xây dựng TPHCM để được hướng dẫn chi tiết.

Nguồn: Chinhphu.vn
Xem thêm

Xây dựng

otvet Mua đất dự án để xây nhà, có cần yêu cầu chủ dự án cấp giấy thông báo khởi công?
otvet Thủ tục gia hạn chứng chỉ hành nghề xây dựng
otvet Thanh toán hợp đồng trọn gói có căn cứ theo khối lượng thực tế thi công?
otvet Dự án tại Việt Nam có được lập hồ sơ hoàn công bằng tiếng nước ngoài?
otvet Cách tính chi phí thiết kế cho dự án có nhiều loại công trình
otvet Người chủ trì thiết kế có được kiêm nhiệm làm giám sát trưởng công trình?
otvet Hợp đồng xây dựng trọn gói có được thanh toán riêng chi phí nhà tạm?
otvet Có cần ký phụ lục hợp đồng xây dựng nếu phát sinh thêm khối lượng?
otvet Tính thuế GTGT cho dịch vụ tư vấn xây dựng như thế nào?
otvet Cơ sở lắp đặt thiết bị công trình có được coi là nhà thầu phụ?
otvet Cách tính định mức dự toán theo chiều cao công trình
otvet Xây nhà trái phép, có được nộp tiền để tồn tại?
otvet Dự án dưới 15 tỷ được miễn thẩm định tại cơ quan quản lý xây dựng
otvet Xây dựng kho chứa vật liệu nổ có cần thẩm định thiết kế?
otvet Đơn vị giám sát thi công có phải ghi nhật ký giám sát?
otvet Áp dụng đơn giá nào để thanh toán khối lượng xây dựng phát sinh thêm?
otvet Giảm quy mô xây dựng có phải điều chỉnh lại giấy phép?
otvet Điều kiện cấp chứng chỉ hành nghề xây dựng hạng II
otvet Có được thi công trong thời gian chờ phê duyệt gia hạn tiến độ?
otvet Các giấy tờ cần thiết để xin giấy phép hoạt động xây dựng