LuatVietnam

Mức phí BHXH tự nguyện có thể căn cứ theo thu nhập tự khai

Cập nhật 25/7/2022 | Đăng tải: LVN.5501

hoi Nguyễn Văn Bé (tỉnh Bình Dương)
Tôi năm nay 45 tuổi chưa tham gia BHXH, nay tôi muốn tham gia BHXH tự nguyện để sau này được hưởng chế độ lương hưu thì có được không?

luat BHXH tỉnh Bình Dương:

Căn cứ theo Điều 2 Luật BHXH năm 2014 quy định, công dân Việt Nam từ đủ 15 tuổi trở lên, không nằm trong nhóm đối tượng tham gia BHXH bắt buộc đều có thể tham gia BHXH tự nguyện.

Theo Điều 4, Luật BHXH 2014, quy định về BHXH tự nguyện gồm có 2 chế độ là hưu trí và tử tuất, cụ thể:

- Hưởng lương hưu hàng tháng;

- Nhận trợ cấp một lần;

- Trợ cấp mai táng;

- Trợ cấp tuất một lần;

- Quyền lợi khám, chữa bệnh BHYT.

Theo đó, nếu ông năm nay 45 tuổi chưa tham gia BHXH (tức là không nằm trong nhóm đối tượng tham gia BHXH bắt buộc) thì ông được quyền tham gia BHXH tự nguyện; mức đóng BHXH tự nguyện bằng 22% mức thu nhập do mình lựa chọn. Trong đó, mức thu nhập tháng làm căn cứ đóng tối thiểu bằng mức chuẩn hộ nghèo đối với khu vực nông thôn (1.500.000 đồng/người/tháng) và tối đa bằng 20 lần lương cơ sở (tương đương 29.800.000 đồng/tháng) - Theo Khoản 2, Điều 87 Luật BHXH 2014, ông Bé có thể liên hệ với Đại lý thu BHXH, BHYT xã, phường nơi cư trú hoặc Bưu điện gần nhất để đươc tư vấn và hướng dẫn tham gia BHXH tự nguyện.

Nguồn: Chinhphu.vn
Xem thêm

Lao động - Việc làm

otvet Làm việc tại vùng đặc biệt khó khăn vẫn phải đóng tối thiểu 20 năm BHXH mới được lương hưu
otvet Phụ cấp chức vụ phải trích đóng BHXH
otvet Các trường hợp được nghỉ hưu sớm và cách tính lương hưu
otvet Trường hợp nào không bị trừ tỷ lệ lương hưu khi nghỉ hưu trước tuổi?
otvet Làm công việc bình thường (không nặng nhọc, độc hại) có được nghỉ hưu sớm?
otvet Bị đơn phương chấm dứt HĐLĐ có được hưởng trợ cấp?
otvet Có được nghỉ dồn phép năm vào một lần?
otvet Trả lương cho lao động đã về hưu vẫn phải tính thuế TNCN
otvet Lao động cao tuổi nếu chưa đủ điều kiện hưu vẫn phải đóng BHXH
otvet Trợ cấp tai nạn lao động được trả từ thời điểm nào?
otvet Tiền ăn ca trả vào lương có bị tính thuế TNCN?
otvet Có phải đóng BHXH trong thời gian thử việc?
otvet Phải báo giảm đóng BHXH trong thời gian người lao động nghỉ không lương
otvet Phân biệt trường hợp báo dừng và báo giảm đóng BHXH
otvet Có thể tra cứu tuổi nghỉ hưu tại Nghị định 135/2020/NĐ-CP
otvet Tuổi nghỉ hưu có thể tra cứu tại Phụ lục I, II của Nghị định 135/2020/NĐ-CP
otvet Giảng dạy ở vùng núi có được nghỉ hưu trước tuổi?
otvet Cách tính lương hưu cho người nghỉ hưu năm 2022
otvet Lương hưu của công chức tính theo quy định nào?
otvet Nghỉ hưu phải có ít nhất 20 năm đóng BHXH