LuatVietnam

Ngày ký số trên HĐĐT có thể khác ngày lập

Cập nhật 15/7/2022 | Đăng tải: LVN.5497

hoi Không nêu tên
Theo khoản 9 Điều 10 Nghị định 123/2020/NĐ-CP:
"9. Thời điểm ký số trên hóa đơn điện tử là thời điểm người bán, người mua sử dụng chữ ký số để ký trên hóa đơn điện tử được hiển thị theo định dạng ngày, tháng, năm của năm dương lịch. Trường hợp hóa đơn điện tử đã lập có thời điểm ký số trên hóa đơn khác thời điểm lập hóa đơn thì thời điểm khai thuế là thời điểm lập hóa đơn."
Vậy Cục thuế cho tôi hỏi, theo nội dung này thì ngày ký hóa đơn khác ngày lập hóa đơn có được không?

luat Cục Thuế TP. HCM:

Tại khoản 1 Điều 9 Nghị định số 123/2020/NĐ-CP ngày 19/10/2020 của Chính phủ quy định về hóa đơn, chứng từ hướng dẫn về thời điểm lập hóa đơn:

“1. Thời điểm lập hóa đơn đối với bán hàng hóa (bao gồm cả bán tài sản nhà nước, tài sản tịch thu, sung quỹ nhà nước và bán hàng dự trữ quốc gia) là thời điểm chuyển giao quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng hàng hóa cho người mua, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền.”.

Tại khoản 8, khoản 9 Điều 10 Nghị định số 123/2020/NĐ-CP ngày 19/10/2020 của Chính phủ quy định về hóa đơn, chứng từ hướng dẫn nội dung của hóa đơn:

“8. Thời điểm lập hóa đơn thực hiện theo hướng dẫn tại Điều 9 Nghị định này và được hiển thị theo định dạng ngày, tháng, năm của năm dương lịch.

9. Thời điểm ký số trên hóa đơn điện tử là thời điểm người bán, người mua sử dụng chữ ký số để ký trên hóa đơn điện tử được hiển thị theo định dạng ngày, tháng, năm của năm dương lịch. Trường hợp hóa đơn điện tử đã lập có thời điểm ký số trên hóa đơn khác thời điểm lập hóa đơn thì thời điểm khai thuế là thời điểm lập hóa đơn.”.

Căn cứ Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành Luật thuế giá trị gia tăng (GTGT);

Căn cứ các quy định trên, về nguyên tắc người bán khi bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ phải lập HĐĐT đúng thời điểm và đầy đủ các thông tin theo quy định tại Điều 9, Điều 10 Nghị định 123/2020/NĐ-CP.

Trường hợp hóa đơn điện tử đã lập có thời điểm ký số trên hóa đơn khác thời điểm lập hóa đơn thì thời điểm khai thuế là thời điểm lập hóa đơn phù hợp theo quy định pháp luật về hóa đơn và thuế giá trị gia tăng.

Xem thêm

Kế toán

otvet Tốt nghiệp chuyên ngành nào được thi chứng chỉ kế toán viên?
otvet Hộ kinh doanh bắt buộc sử dụng HĐĐT nếu nộp thuế theo kê khai
otvet Hóa đơn ăn uống có được xuất kèm bảng kê?
otvet Ngày ký số trên HĐĐT có thể khác ngày lập
otvet Mua hàng có chiết khấu, khi trả lại hàng phải xuất hóa đơn như thế nào?
otvet Hàng xuất khẩu có bắt buộc phát hành hóa đơn điện tử?
otvet Hóa đơn taxi được lập vào thời điểm nào?
otvet Có thể lập hóa đơn tổng vào cuối ngày hoặc cuối tháng cho những khách không lấy hóa đơn
otvet Bàn giao từng phần công trình vẫn phải phát hành hóa đơn
otvet Xuất gộp hóa đơn điều chỉnh, có bắt buộc thanh toán lại qua ngân hàng nếu tổng trị giá trên 20 triệu?
otvet Hàng xuất khẩu vẫn đang áp dụng hóa đơn thương mại
otvet Ghi "KCT" tại cột thuế suất trên hóa đơn nếu hàng hóa không chịu thuế GTGT
otvet Hóa đơn dịch vụ ngân hàng được xuất gộp trong trường hợp nào?
otvet Mua bán giấy tờ có giá, xuất hóa đơn thế nào?
otvet Cách ghi "đơn giá" khi xuất hóa đơn cho hàng tiêu dùng nội bộ
otvet Cách ghi tên, số lượng và đơn giá trên hóa đơn điện tử
otvet Cách ghi thuế GTGT và số tiền thanh toán trên hóa đơn
otvet Hóa đơn taxi phải xuất vào thời điểm nào?
otvet Dịch vụ ngân hàng, bảo hiểm được xuất gộp hóa đơn vào cuối ngày hoặc cuối tháng
otvet Dịch vụ y tế được phép lập hóa đơn tổng vào cuối ngày