LuatVietnam

Người lao động và công ty được phép thỏa thuận việc cộng dồn phép năm sang năm sau

Cập nhật 11/8/2022 | Đăng tải: LVN.5515

hoi Lê Vũ Ái Nhơn (Cần Thơ)
Tôi công tác tại 1 đơn vị sự nghiệp. Theo Khoản 4, Điều 113 Bộ luật Lao động, nếu người lao động trong năm không nghỉ hết phép thì có được dồn nghỉ phép năm (đối với những ngày chưa nghỉ) sang năm kế tiếp để nghỉ hằng năm thành nhiều lần không?

luat Luật sư Trần Văn Toàn, Văn phòng Luật sư Khánh Hưng - Đoàn Luật sư Hà Nội:

Khoản 3, Khoản 4, Điều 113 Bộ luật Lao động năm 2019 về nghỉ hằng năm quy định:

Trường hợp do thôi việc, bị mất việc làm mà chưa nghỉ hằng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm thì được người sử dụng lao động thanh toán tiền lương cho những ngày chưa nghỉ.

Người sử dụng lao động có trách nhiệm quy định lịch nghỉ hằng năm sau khi tham khảo ý kiến của người lao động và phải thông báo trước cho người lao động biết. Người lao động có thể thỏa thuận với người sử dụng lao động để nghỉ hằng năm thành nhiều lần hoặc nghỉ gộp tối đa 3 năm một lần.

Trả lời ông Lê Vũ Ái Nhơn làm việc tại một đơn vị sự nghiệp công lập hỏi, theo nguyên tắc, pháp luật công nhận sự thỏa thuận có lợi cho người lao động, trường hợp viên chức, người lao động trong năm không nghỉ hết ngày nghỉ hàng năm có thể thỏa thuận với người đứng đầu đơn vị chuyển những ngày chưa nghỉ trong năm sang năm kế tiếp để nghỉ thành nhiều lần.

Source: Chinhphu.vn
Xem thêm

Lao động - Việc làm

otvet Mức đóng BHXH năm 2022
otvet Có bắt buộc trả BHXH vào lương cho lao động thử việc?
otvet Phí sinh hoạt dành cho người lao động có bị tính đóng BHXH?
otvet Vi phạm cam kết về thời hạn HĐLĐ sẽ phải bồi thường chi phí đào tạo (nếu có)
otvet Được mua BHXH tự nguyện để cộng nối với thời gian đóng BHXH bắt buộc
otvet Bảng tính tuổi nghỉ hưu theo lộ trình đến 2035
otvet Chồng được hưởng 2 tháng trợ cấp tiền tã lót nếu vợ không tham gia BHXH
otvet Làm việc ở chi nhánh nhưng đóng BHXH ở trụ sở chính, nộp hồ sơ hỗ trợ tiền thuê nhà tại đâu?
otvet Làm việc tại vùng đặc biệt khó khăn vẫn phải đóng tối thiểu 20 năm BHXH mới được lương hưu
otvet Phụ cấp chức vụ phải trích đóng BHXH
otvet Các trường hợp được nghỉ hưu sớm và cách tính lương hưu
otvet Trường hợp nào không bị trừ tỷ lệ lương hưu khi nghỉ hưu trước tuổi?
otvet Làm công việc bình thường (không nặng nhọc, độc hại) có được nghỉ hưu sớm?
otvet Bị đơn phương chấm dứt HĐLĐ có được hưởng trợ cấp?
otvet Có được nghỉ dồn phép năm vào một lần?
otvet Trả lương cho lao động đã về hưu vẫn phải tính thuế TNCN
otvet Lao động cao tuổi nếu chưa đủ điều kiện hưu vẫn phải đóng BHXH
otvet Trợ cấp tai nạn lao động được trả từ thời điểm nào?
otvet Tiền ăn ca trả vào lương có bị tính thuế TNCN?
otvet Có phải đóng BHXH trong thời gian thử việc?