LuatVietnam

Người nước ngoài hành nghề xây dựng tại Việt Nam trên 6 tháng phải chuyển đổi chứng chỉ

Cập nhật 21/10/2022 | Đăng tải: LVN.5567

hoi Trịnh Văn Nhựt (TP. HCM)
Giám đốc dự án công ty của tôi là người nước ngoài, có chứng chỉ xây dựng được châu Âu công nhận. Vậy cần thi thế nào, ở đâu, bằng ngôn ngữ gì, để giám đốc này có chứng chỉ hành nghề xây dựng hạng I phù hợp với quy định Việt Nam?

luat Bộ Xây dựng:

Theo Khoản 2, Điều 62 Nghị định số 15/2021/NĐ-CP ngày 3/3/2021 của Chính phủ quy định chi tiết một số nội dung về quản lý dự án đầu tư xây dựng thì:

"Cá nhân người nước ngoài hoặc người Việt Nam định cư ở nước ngoài đã có giấy phép năng lực hành nghề do cơ quan, tổ chức nước ngoài cấp, nếu hành nghề hoạt động xây dựng ở Việt Nam dưới 6 tháng hoặc ở nước ngoài nhưng thực hiện các dịch vụ tư vấn xây dựng tại Việt Nam thì giấy phép năng lực hành nghề phải được hợp pháp hóa lãnh sự để được công nhận hành nghề.

Trường hợp cá nhân hành nghề hoạt động xây dựng ở Việt Nam từ 6 tháng trở lên, phải chuyển đổi chứng chỉ hành nghề tại cơ quan có thẩm quyền cấp chứng chỉ hành nghề theo quy định tại Điều 64 Nghị định này".

Nguồn: Chinhphu.vn
Xem thêm

Lao động nước ngoài

otvet Người nước ngoài hành nghề xây dựng tại Việt Nam trên 6 tháng phải chuyển đổi chứng chỉ
otvet Lao động nước ngoài không phải đóng quỹ phòng chống thiên tai
otvet Người nước ngoài tạm thời vẫn phải nộp thẻ thường trú khi xin cấp phiếu lý lịch tư pháp
otvet Tính trợ cấp thôi việc cho lao động nước ngoài như thế nào?
otvet Chi phí thuê khách sạn cho người lao động tránh dịch có bị tính thuế TNCN?
otvet Tiền lương của lao động nước ngoài trong công ty vốn nhà nước được tính như thế nào?
otvet Chi phí thuê nhà cho người nước ngoài trong thời gian cách ly chống dịch có phải khấu trừ thuế TNCN?
otvet Người nước ngoài nếu có HĐLĐ tại Việt Nam từ 1 năm trở lên phải đóng BHXH
otvet Giám đốc nước ngoài kiêm chủ công ty có cần xin giấy phép lao động?
otvet Người nước ngoài vẫn được lương hưu nếu đáp ứng điều kiện như lao động Việt Nam
otvet Điều kiện hưởng trợ cấp thôi việc đối với lao động nước ngoài
otvet Chi phí cách ly, xét nghiệm Covid-19 cho lao động nước ngoài cũng được miễn thuế TNCN
otvet Chuyên gia nước ngoài sang Việt Nam công tác ngắn hạn có phải cách ly y tế?
otvet Trả phí cách ly cho lao động nước ngoài phải khấu trừ thuế TNCN
otvet Chuyên gia nước ngoài phải cách ly ở đâu sau khi nhập cảnh?
otvet Có được ký HĐLĐ vô thời hạn với người nước ngoài?
otvet Hồ sơ miễn thuế theo Hiệp định phải nộp trước thời điểm thực hiện hợp đồng
otvet Thủ tục xác nhận số thuế đã nộp tại Việt Nam
otvet Hồ sơ xác nhận đối tượng cư trú tại Việt Nam được giải quyết trong vòng 7 ngày
otvet Thủ tục xác nhận đối tượng cư trú tại Việt Nam