LuatVietnam

Nhà thầu thi công hệ thống PCCC không cần có chứng chỉ xây dựng

Cập nhật 23/6/2021 | Đăng tải: LVN.5233

hoi Cao Văn Quý (Cần Thơ)
Bên mời thầu thông báo mời thầu thi công xây dựng công trình (gồm các hạng mục xây lắp và thi công hệ thống phòng cháy, chữa cháy) và yêu cầu nhà thầu phải có chứng chỉ năng lực thi công xây dựng và thi công phòng cháy, chữa cháy thì có đúng quy định không?
Trường hợp nhà thầu tham gia là liên danh, trong đó một công ty có chứng chỉ năng lực xây dựng và một công ty có chứng năng lực thi công phòng cháy, chữa cháy thì có đạt yêu cầu không?
Hồ sơ mời thầu yêu cầu từng thành viên liên danh phải có chứng chỉ năng lực thi công xây dựng và chứng chỉ năng lực thi công phòng cháy chữa cháy vậy có đúng luật không?

luat Bộ Xây dựng:

Căn cứ quy định tại Khoản 3 Điều 83 Nghị định số 15/2021/NĐ-CP ngày 3/3/2021 của Chính phủ quy định chi tiết một số nội dung về quản lý dự án đầu tư xây dựng, trường hợp tổ chức thực hiện thi công về phòng cháy, chữa cháy thì thực hiện theo pháp luật về phòng cháy, chữa cháy và không yêu cầu phải có chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng.

Nguồn: Chinhphu.vn
Xem thêm

Phòng cháy chữa cháy

otvet Mở cửa hàng sửa chữa điện tử phải tham gia tập huấn PCCC
otvet Những thay đổi của Danh mục mới về cơ sở nguy hiểm cháy nổ
otvet Tư vấn thiết kế PCCC cho công trình có cần chứng chỉ hay giấy phép?
otvet Nhà thầu thi công hệ thống PCCC không cần có chứng chỉ xây dựng
otvet Yêu cầu PCCC đối với khu dân cư
otvet Mở quán ăn tại nhà có phải tuân thủ quy định PCCC?
otvet Cao ốc và trung tâm thương mại phải có hệ thống PCCC trước khi cho thuê
otvet Chứng chỉ nghiệp vụ PCCC có thời hạn bao lâu?
otvet Chứng chỉ giám sát công trình điện có bao gồm giám sát hệ thống PCCC?
otvet Doanh nghiệp có được tự bảo dưỡng hệ thống báo cháy?
otvet Chưa được kinh doanh dịch vụ PCCC nếu chỉ có giấy chứng nhận huấn luyện PCCC
otvet Từ 2018, tăng thuế nhập khẩu xe cứu hỏa lên 3%
otvet Dụng cụ thoát hiểm bằng vải được áp vào mã HS nào?
otvet Quần áo PCCC phải kiểm định an toàn trước khi thông quan
otvet Lắp đặt thiết bị chữa cháy cho DNCX phải khai hải quan
otvet Về thuế GTGT đối với thiết bị chữa cháy
otvet Doanh nghiệp có phải xin Giấy chứng nhận đủ điều kiện an toàn PCCC?
otvet Thuê văn phòng trong một tòa nhà phải xây dựng phương án PCCC thế nào?
otvet Người gây ra hỏa hoạn bị xử phạt như thế nào?
otvet Mua thiết bị PCCC từ nội địa, DNCX có được miễn khai hải quan?