LuatVietnam

Nhà trường có phải bồi thường nếu học sinh bị tai nạn khi rời trường trong giờ học?

Cập nhật 9/1/2023 | Đăng tải: LVN.5619

hoi Như Loan
Cháu tôi học lớp 7, nhà trường yêu cầu cắt tóc đúng quy định mới cho vào lớp. Cháu một mình rời trường đi cắt lại, sau đó bị tai nạn giao thông.
Tôi thắc mắc, nhà trường có được phép để học sinh (mới 13 tuổi) rời khỏi trường trong giờ học mà không thông báo hay bàn giao cho phụ huynh hay không? Nhà trường có trách nhiệm gì với học sinh khi đang trong giờ học?

luat Luật sư Phạm Thanh Bình (Công ty Luật Bảo Ngọc, Hà Nội):

Căn cứ Điều 89 Luật Giáo dục 2015: "Nhà trường có trách nhiệm thực hiện kế hoạch phổ cập giáo dục, quy tắc ứng xử; chủ động phối hợp với gia đình và xã hội để tổ chức hoặc tham gia các hoạt động giáo dục theo kế hoạch của nhà trường, bảo đảm an toàn cho người dạy và người học; thông báo về kết quả học tập, rèn luyện của học sinh cho cha mẹ hoặc người giám hộ".

Theo quy định nêu trên, nhà trường có trách nhiệm bảo đảm an toàn cho người dạy và người học. Vì vậy, khi tai nạn xảy ra trong trường học hoặc trong giờ học, người chịu trách nhiệm đầu tiên là hiệu trưởng.

Nhà trường là nơi dạy dỗ và quản lý học sinh khi các em ở trường, vậy tai nạn xảy ra dù chủ quan hay khách quan thì nhà trường, trong đó hiệu trưởng phải là người chịu trách nhiệm cao nhất.

Nếu sự việc xảy ra trong giờ học, trong khuôn viên trường học, do tài sản, vật dụng của trường gây ra thì nhà trường đều phải có trách nhiệm. Bởi đây là thời điểm nhà trường đang có trách nhiệm trông coi cũng như quản lý học sinh.

Vì vậy, nhà trường có trách nhiệm bồi thường thiệt hại cho gia đình học sinh theo quy định tại Bộ luật Dân sự 2015 như sau:

Trường hợp học sinh chỉ bị xâm phạm đến sức khỏe, thiệt hại sẽ được xác định theo quy định tại Điều 590 Bộ luật Dân sự 2015 như sau:

1. Thiệt hại do sức khỏe bị xâm phạm bao gồm:

a) Chi phí hợp lý cho việc cứu chữa, bồi dưỡng, phục hồi sức khỏe và chức năng bị mất, bị giảm sút của người bị thiệt hại;

b) Thu nhập thực tế bị mất hoặc bị giảm sút của người bị thiệt hại; nếu thu nhập thực tế của người bị thiệt hại không ổn định và không thể xác định được thì áp dụng mức thu nhập trung bình của lao động cùng loại;

c) Chi phí hợp lý và phần thu nhập thực tế bị mất của người chăm sóc người bị thiệt hại trong thời gian điều trị; nếu người bị thiệt hại mất khả năng lao động và cần phải có người thường xuyên chăm sóc thì thiệt hại bao gồm cả chi phí hợp lý cho việc chăm sóc người bị thiệt hại;

d) Thiệt hại khác do luật quy định.

2. Người chịu trách nhiệm bồi thường trong trường hợp sức khỏe của người khác bị xâm phạm phải bồi thường thiệt hại theo quy định tại khoản 1 Điều này và một khoản tiền khác để bù đắp tổn thất về tinh thần mà người đó gánh chịu. Mức bồi thường bù đắp tổn thất về tinh thần do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì mức tối đa cho một người có sức khỏe bị xâm phạm không quá năm mươi lần mức lương cơ sở do Nhà nước quy định".

Trường hợp học sinh bị xâm phạm tính mạng thì thiệt hại sẽ được xác định theo quy định tại Điều 591 Bộ luật Dân sự 2015 như sau:

1. Thiệt hại do tính mạng bị xâm phạm bao gồm:

a) Thiệt hại do sức khỏe bị xâm phạm theo quy định tại Điều 590 của Bộ luật này;

b) Chi phí hợp lý cho việc mai táng;

c) Tiền cấp dưỡng cho những người mà người bị thiệt hại có nghĩa vụ cấp dưỡng;

d) Thiệt hại khác do luật quy định.

2. Người chịu trách nhiệm bồi thường trong trường hợp tính mạng của người khác bị xâm phạm phải bồi thường thiệt hại theo quy định tại khoản 1 Điều này và một khoản tiền khác để bù đắp tổn thất về tinh thần cho những người thân thích thuộc hàng thừa kế thứ nhất của người bị thiệt hại, nếu không có những người này thì người mà người bị thiệt hại đã trực tiếp nuôi dưỡng, người đã trực tiếp nuôi dưỡng người bị thiệt hại được hưởng khoản tiền này. Mức bồi thường bù đắp tổn thất về tinh thần do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì mức tối đa cho một người có tính mạng bị xâm phạm không quá một trăm lần mức lương cơ sở do Nhà nước quy định".

Vì vậy, với trường hợp này, gia đình em học sinh bị tai nạn có thể thỏa thuận với nhà trường về mức bồi thường thiệt hại, nếu không thỏa thuận được thì có thể khởi kiện để yêu cầu Tòa án giải quyết theo quy định pháp luật.

Nguồn: VNExpress
Xem thêm

Giáo dục - Đào tạo

otvet Nhà trường có phải bồi thường nếu học sinh bị tai nạn khi rời trường trong giờ học?
otvet Sinh viên có được gia hạn nộp học phí do ảnh hưởng dịch?
otvet Điểm nghề không được cộng vào điểm xét tuyển đại học
otvet Học chương trình phổ thông kết hợp với học nghề, có được miễn giảm học phí?
otvet Cử nhân chuyên ngành Quốc tế học có được làm giáo viên tiếng Anh?
otvet Học sinh tiểu học sẽ phải đến trường thi học kỳ
otvet Đánh giá học sinh học trực tuyến như thế nào?
otvet Giáo viên có được hưởng phụ cấp trong thời gian nghỉ hè?
otvet Sinh viên diện nào được giảm học phí từ 15/10/2021?
otvet Có thể đăng ký học tạm ở quê trong thời gian tránh dịch
otvet Hồ sơ, thủ tục đăng ký chuyển trường
otvet Có được giảm học phí đại học nếu cha/mẹ bị tai nạn lao động?
otvet Điều kiện cộng điểm ưu tiên khi tuyển sinh đại học
otvet Trường tư thục không bắt buộc phải miễn học phí bậc tiểu học
otvet Giấy chứng nhận và chứng chỉ ngoại ngữ có tương đương nhau?
otvet Điều kiện để người nước ngoài học đại học tại Việt Nam
otvet Trường tư có được thu học phí trong thời gian nghỉ dịch?
otvet Giáo viên trường tư có được trả lương trong thời gian nghỉ do dịch?
otvet Có được thuê giáo viên khác dạy thay giáo viên nghỉ thai sản?
otvet Lương giáo viên có phân biệt theo bằng cấp?