LuatVietnam

Nhập viện ở tỉnh khác có được BHYT thanh toán lại viện phí?

Cập nhật 8/9/2022 | Đăng tải: LVN.5534

hoi Hứa Hoàn Phúc
Tôi tham gia BHYT ở tỉnh Long An. Tôi bị gãy tay và phẫu thuật ở bệnh viện tại TPHCM. Khi ra viện tôi được yêu cầu thanh toán gần 7.000.000 đồng. BHYT có chi trả cho tôi số tiền này không? Tôi phải làm thủ tục thế nào để được chi trả?

luat Bảo hiểm xã hội Việt Nam:

Theo quy định tại Điều 22, 28 Luật BHYT, trường hợp người tham gia BHYT đi khám, chữa bệnh đúng tuyến tại cơ sở khám chữa bệnh có ký hợp đồng khám chữa bệnh BHYT và thực hiện đầy đủ thủ tục khám, chữa bệnh BHYT (xuất trình thẻ BHYT, giấy tờ chứng minh nhân thân có ảnh, giấy chuyển viện nếu có) thì sẽ được quỹ BHYT thanh toán 100% chi phí khám, chữa bệnh trong phạm vi chi trả của quỹ BHYT và mức hưởng ghi trên thẻ BHYT.

Tuy nhiên do các thông tin ông Phúc cung cấp chưa đầy đủ về lần đi khám, chữa bệnh nêu trên nên cơ quan BHXH chưa có căn cứ để trả lời ông. 

Đề nghị ông mang toàn bộ hồ sơ, chứng từ của lần đi khám, chữa bệnh nêu trên đến cơ quan BHXH cấp huyện nơi cư trú để được hướng dẫn và giải đáp.

Nguồn: Chinhphu.vn
Xem thêm

Bảo hiểm y tế

otvet Thẻ BHYT hộ gia đình có được sử dụng ngay từ ngày đóng?
otvet Nhập viện ở tỉnh khác có được BHYT thanh toán lại viện phí?
otvet Từ 1/3/2022, có thể xin cấp lại thẻ BHYT qua mạng
otvet Sinh con đúng tuyến có được hưởng BHYT 100%?
otvet Mức hưởng BHYT của trẻ dưới 6 tuổi tính như thế nào?
otvet Có được đóng BHYT một lần cho đủ 5 năm để hưởng quyền lợi cao hơn
otvet Các trường hợp được đăng ký KCB ban đầu tại bệnh viện tuyến trung ương
otvet Các trường hợp được ưu tiên KCB BHYT
otvet Thủ tục miễn trả phần viện phí vượt 6 tháng lương cơ sở do tham gia BHYT đủ 5 năm liên tục
otvet Nghỉ bệnh từ 14 ngày trở lên trong tháng được miễn đóng BHYT
otvet Cần sớm gia hạn thẻ BHYT sau khi nghỉ việc để không mất quyền lợi
otvet Thủ tục xin nhận lại viện phí tự trả do quên thẻ BHYT
otvet Nhổ răng có được hưởng BHYT?
otvet Có thể đóng BHYT hộ gia đình trong thời gian nghỉ không lương
otvet Bệnh viện có được thu viện phí cao hơn mức giá của BHYT?
otvet Gia hạn trễ có bị gián đoạn giá trị sử dụng thẻ BHYT?
otvet Sinh con không đúng tuyến có được hưởng BHYT?
otvet Không hạn chế số lần KCB BHYT trong ngày hay trong tháng
otvet Gia hạn thẻ BHYT trễ không quá 3 tháng vẫn được tính là tham gia liên tục
otvet Không phải nộp phí khi đăng ký thay đổi nơi KCB BHYT