LuatVietnam

Nộp phạt trễ hạn, bắng lái xe có thể không được trả lại

Cập nhật 14/7/2022 | Đăng tải: LVN.5495

hoi Quang Thái
Tháng 3/2020, tôi bị cảnh sát giao thông thu giấy phép lái xe nhưng chưa kịp lên nộp phạt thì đi nghĩa vụ quân sự. Hiện tôi đã ra quân, biên lai nộp phạt vi phạm tôi vẫn giữ nhưng giờ đã quá 2 năm, không biết có còn hiệu lực?
Tôi có thể nộp phạt và xin lại giấy phép lái xe về không? Nộp ở đâu và có bị phạt thêm gì không? Nếu có thì bao nhiêu?

luat Luật sư Phạm Thanh Bình - Công ty Luật Bảo Ngọc, Hà Nội:

Khoản 1 Điều 73 Luật xử lý vi phạm hành chính năm 2012, sửa đổi bổ sung năm 2020 về thi hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính quy định: "Cá nhân, tổ chức bị xử phạt vi phạm hành chính phải chấp hành quyết định xử phạt trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày nhận quyết định xử phạt vi phạm hành chính; trường hợp quyết định xử phạt vi phạm hành chính có ghi thời hạn thi hành nhiều hơn 10 ngày thì thực hiện theo thời hạn đó".

Như vậy, theo quy định của pháp luật, người bị xử phạt vi phạm hành chính sẽ phải nộp phạt trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày nhận quyết định xử phạt. Trong trường hợp quyết định xử phạt có thời hạn thi hành nhiều hơn 10 ngày thì thực hiện theo thời hạn của quyết định.

Thời hiệu thi hành quyết định xử phạt hành chính được quy định tại khoản 1 Điều 74 Luật xử lý vi phạm hành chính, cụ thể: "Thời hiệu thi hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính là một năm, kể từ ngày ra quyết định, quá thời hạn này thì không thi hành quyết định đó nữa, trừ trường hợp quyết định xử phạt có áp dụng hình thức xử phạt tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính, biện pháp khắc phục hậu quả thì vẫn phải tịch thu tang vật, phương tiện, áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả".

Bên cạnh đó, khoản 1 Điều 5 Thông tư 153/2013/TT-BTC ngày 31/10/2013 của Bộ Tài chính quy định về thủ tục thu, nộp tiền phạt, biên lai thu tiền phạt và kinh phí từ ngân sách nhà nước bảo đảm hoạt động của các lực lượng xử phạt vi phạm hành chính quy định về thu tiền nộp do chậm thi hành quyết định xử phạt hành chính như sau:

"1. Quá thời hạn 10 ngày, kể từ ngày nhận được quyết định xử phạt vi phạm hành chính mà cá nhân, tổ chức chưa nộp tiền phạt thì sẽ bị cưỡng chế thi hành quyết định xử phạt và cứ mỗi ngày chậm nộp phạt, cá nhân, tổ chức vi phạm phải nộp thêm 0,05% trên tổng số tiền phạt chưa nộp. Không tính chậm nộp tiền phạt trong thời hạn cá nhân vi phạm hành chính được hoãn thi hành quyết định xử phạt theo quy định của pháp luật.

Số ngày chậm nộp tiền phạt bao gồm cả ngày lễ, ngày nghỉ theo chế độ quy định và được tính từ ngày tiếp sau ngày cuối cùng của thời hạn nộp tiền phạt, thời hạn hoãn thi hành quyết định xử phạt đến trước ngày cá nhân, tổ chức vi phạm hành chính nộp tiền vào Kho bạc Nhà nước hoặc ngân hàng thương mại nơi Kho bạc Nhà nước ủy nhiệm thu phạt".

Như vậy, khi quá thời hạn nộp phạt được ghi nhận trên quyết định xử phạt vi phạm hành chính là 10 ngày (bao gồm cả ngày nghỉ và ngày lễ), bạn sẽ bị cưỡng chế thi hành quyết định xử phạt.

Theo thông tin cung cấp thì bạn đã quá hạn nộp tiền phạt hơn hai năm. Như vậy, về nguyên tắc, cơ quan chức năng vẫn có thể sẽ tiến hành cưỡng chế thi hành quyết định xử phạt đối với bạn, cứ mỗi ngày chậm nộp phạt bạn phải nộp thêm 0.05% trên tổng số tiền nộp phạt.

Về việc lấy lại Giấy phép lái xe: khoản 4 Điều 126 Luật Xử lý vi phạm hành chính quy định về xử lý tang vật, phương tiện, giấy phép, chứng chỉ hành nghề bị tạm giữ theo thủ tục hành chính như sau: Đối với giấy phép, chứng chỉ hành nghề đã quá thời hạn tạm giữ hoặc hết thời hiệu thi hành quyết định xử phạt nếu người vi phạm không đến nhận mà không có lý do chính đáng thì trong thời hạn 10 ngày làm việc, kể từ ngày hết thời hạn tạm giữ hoặc hết thời hiệu thi hành quyết định xử phạt, người có thẩm quyền tạm giữ phải chuyển cho cơ quan đã cấp các loại giấy tờ đó để tiến hành việc thu hồi theo quy định của pháp luật và thông báo cho người vi phạm biết.

Do đã quá thời hạn theo quy định của pháp luật nên Giấy phép lái xe của bạn đã bị thu hồi nên sau khi nộp phạt, bạn cũng không thể lấy lại được.

Nguồn: VNExpress
Xem thêm

Ô tô - xe máy

otvet Nộp phạt trễ hạn, bắng lái xe có thể không được trả lại
otvet Thủ tục sang tên khi chủ xe đã mất
otvet Mức phạt mới từ năm 2022 dành cho ma men lái xe
otvet Những lưu ý khi mua ô tô qua nhiều đời chủ
otvet Phụ tùng xe có được giảm thuế GTGT còn 8%?
otvet Tự ý thay đổi kết cấu xe máy có bị xử phạt?
otvet Ô tô điện được miễn phí trước bạ trong vòng 3 năm kể từ 1/3/2022
otvet Đeo tai nghe khi lái xe vẫn bị phạt 1 triệu đồng
otvet Các lỗi vi phạm về bấm còi xe sẽ bị phạt tiền
otvet Mượn xe ôtô và gây tai nạn, ai phải bồi thường?
otvet Cấp lại bằng lái xe bị mất cần nộp hồ sơ thế nào?
otvet Có thể ủy quyền làm thủ tục đăng ký xe
otvet Mua xe không sang tên, bị phạt bao nhiêu?
otvet Những điểm mới về phí trước bạ ô tô, xe máy kể từ 1/3/2022
otvet Lắp gương chiếu hậu cỡ nhỏ có bị phạt?
otvet Từ 1/1/2022, phạt đến 600.000 đồng với lỗi không đội mũ bảo hiểm
otvet Không nhường đường cho xe xin vượt, có bị phạt?
otvet Sử dụng xe máy của người thân có bị phạt lỗi không chính chủ?
otvet Thủ tục đăng ký biển số tạm thời đối với xe nhập khẩu
otvet Đổi bằng lái xe nước ngoài có bắt buộc xin giấy xác thực của Lãnh sự quán?