LuatVietnam

Phạt đến 40 triệu nếu kinh doanh tại căn hộ chung cư

Cập nhật 16/10/2022 | Đăng tải: LVN.5560

hoi Gia Bảo (TP.HCM)
Chung cư nhà tôi thuộc dạng chung cư dùng cho mục đích để ở. Tuy nhiên, một số hộ ở tầng trệt lại kinh doanh, buôn bán gây mất trật tự, ảnh hưởng đến các hộ dân khác.
Xin hỏi trường hợp này có vi phạm pháp luật không, nếu có sẽ bị xử phạt thế nào?

luat Luật sư Trịnh Công Minh, Đoàn Luật sư TP. HCM:

Theo khoản 3 Điều 3 Luật Nhà ở 2014 thì nhà chung cư gồm có hai loại: Nhà chung cư được xây dựng với mục đích để ở và nhà chung cư được xây dựng có mục đích sử dụng hỗn hợp để ở và kinh doanh.

Khoản 11 Điều 6 Luật Nhà ở 2014 có quy định các hành vi bị nghiêm cấm gồm: Sử dụng căn hộ chung cư vào mục đích không phải để ở; sử dụng phần diện tích được kinh doanh trong nhà chung cư theo dự án được phê duyệt vào mục đích kinh doanh vật liệu gây cháy, nổ, kinh doanh dịch vụ gây ô nhiễm môi trường, tiếng ồn hoặc các hoạt động khác làm ảnh hưởng đến cuộc sống của các hộ gia đình, cá nhân trong nhà chung cư...

Từ các căn cứ trên cho thấy, nhà chung cư được xây dựng với mục đích để ở thì chỉ dùng để ở, không được phép kinh doanh. Việc kinh doanh chỉ được thực hiện ở nhà chung cư có mục đích sử dụng hỗn hợp.

Dựa vào căn cứ trên, hành vi sử dụng chung cư để ở vào mục đích không phải để ở sẽ bị nghiêm cấm và đương nhiên sẽ bị xử phạt theo quy định.

Về mức xử phạt, theo như bạn đọc chia sẻ thì lỗi trên sẽ bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng và áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả buộc sử dụng căn hộ chung cư vào mục đích để ở, được quy định tại khoản 1, Điều 70 Nghị định 16/2022.

Cụ thể, Điều 70 Nghị định 16/2022 quy định mức phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây: Hoạt động kinh doanh tại phần diện tích không dùng để kinh doanh của nhà chung cư theo quy định; Sử dụng căn hộ chung cư vào mục đích không phải để ở.

Ngoài ra, người vi phạm còn bị áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả là buộc sử dụng căn hộ chung cư vào mục đích để ở.

Xem thêm

Nhà ở xã hội

otvet Điều kiện đấu thầu dự án nhà ở xã hội
otvet Dự án khu dân cư sử dụng vốn nhà nước có phải dành 20% diện tích xây nhà ở xã hội?
otvet Phạt đến 40 triệu nếu kinh doanh tại căn hộ chung cư
otvet Có được dùng quỹ bảo trì để lắp camera cho các tầng chung cư?
otvet Phí giữ xe chung cư có bị khống chế mức trần?
otvet Bãi xe ô tô trong chung cư thuộc sở hữu chung hay riêng?
otvet Đơn vị nào cấp giấy xác nhận thu nhập thấp để được mua nhà ở xã hội?
otvet Có được bán lại nhà ở xã hội cho họ hàng?
otvet Hạn chế bán lại nhà ở xã hội trong thời hạn 5 năm
otvet Chủ đầu tư bán nhà ở khi chưa đủ điều kiện bị xử lý thế nào?
otvet Cách tra cứu thông tin các dự án nhà ở xã hội
otvet Hội nghị chung cư lần đầu được tổ chức sau khi bàn giao tối thiểu 50% căn hộ
otvet Mua nhà ở xã hội có phải đóng tiền sử dụng đất?
otvet Các điều kiện cho phép bán lại nhà ở xã hội
otvet Chung cư nếu có nhà trẻ, shophouse... được coi là nhà hỗn hợp
otvet Chủ nhà trọ có được "bán" lại điện với giá cao?
otvet Diện tích sử dụng căn hộ chung cư được tính như thế nào?
otvet Trách nhiệm bảo hành nhà chung cư được quy định thế nào?
otvet Dự án nhà ở xã hội có bắt buộc đấu thầu để chọn chủ đầu tư?
otvet Có được tăng giá thuê mua nhà ở xã hội theo thị trường?