LuatVietnam

Phát hiện bệnh nghề nghiệp sau khi chuyển công tác, nộp hồ sơ hưởng trợ cấp ở đâu?

Cập nhật 24/12/2022 | Đăng tải: LVN.5611

hoi Đỗ Thị Xuân Tươi
Năm 2019, tôi làm công việc trực tiếp chăm sóc bệnh nhân lao tại Khoa Truyền nhiễm, Bệnh viện đa khoa tỉnh Đắk Nông. Năm 2011, tôi bị bệnh lao hạch, điều trị tại Bệnh viện Chợ Rẫy và Trung tâm y tế Gia Nghĩa.
Năm 2013, Bệnh viện của tôi có công văn để tôi đi giám định sức khỏe bệnh nghề nghiệp. Tháng 8/2014, tôi chuyển công tác đến Bệnh viện đa khoa khu vực Đặng Thùy Trâm, tỉnh Quảng Ngãi.
Tháng 9/2014, tôi nhận được kết quả giám định suy giảm 35% khả năng lao động do bệnh nghề nghiệp.
Tôi đã hoàn thiện đầy đủ hồ sơ theo Quyết định số 222/QĐ-BHXH (gồm: Đơn đề nghị của người lao động, công văn của đơn vị sử dụng lao động mẫu 05, giấy ra viện, biên bản giám định sức khỏe, sổ BHXH, quyết định phân công công tác), gửi đến BHXH huyện Đức Phổ, nhưng bị từ chối nhận hồ sơ. Tôi được hướng dẫn liên hệ BHXH tỉnh Đắk Nông giải quyết.
Như vậy có đúng không (tôi đã chuyển công tác, chuyển BHXH về Quảng Ngãi)?

luat Bảo hiểm xã hội tỉnh Quảng Ngãi:

Tại Khoản 2 Điều 45 Nghị định số 88/2020/NĐ-CP ngày 28/7/2020 của Chính phủ quy định người bị bệnh nghề nghiệp điều trị xong, ra viện trước ngày 1/7/2016 thì vẫn thực hiện theo quy định của Luật BHXH năm 2014 và các văn bản quy định chi tiết, hướng dẫn thi hành chế độ bệnh nghề nghiệp ban hành trước ngày 1/1/2016.

Tại Khoản 4 Điều 28 Nghị định số 115/2015/NĐ-CP ngày 11/11/2015 của Chính phủ quy định người lao động đủ điều kiện và hưởng các chế độ BHXH trước ngày 1/1/2016 thì vẫn thực hiện theo quy định của pháp luật trước ngày 1/1/2016.

Tại Điểm d Khoản 1 Điều 18 Luật BHXH số 71/2006/QH11 quy định người sử dụng lao động có trách nhiệm lập hồ sơ để người lao động được hưởng BHXH.

Tại Mục 4.1 Khoản 4 Phần III Quyết định số 222/QĐ-BHXH ngày 25/2/2021 của BHXH Việt Nam về việc công bố thủ tục hành chính được thay thế, bãi bỏ thuộc thẩm quyền giải quyết của BHXH Việt Nam quy định: Người lao động chuyển sang đơn vị sử dụng lao động khác bị mắc bệnh nghề nghiệp trong thời gian bảo đảm lập hồ sơ theo quy định tại Điểm 1, 3, 5, 6 Mục 4.3 (Thành phần hồ sơ) nộp cho đơn vị sử dụng lao động.

Điều này có nghĩa là đối với người lao động đã chuyển sang làm việc tại đơn vị sử dụng lao động khác nhưng phát hiện bị mắc bệnh nghề nghiệp (phát hiện mắc bệnh nghề nghiệp trong thời gian làm việc ở đơn vị mới) trong thời gian bảo đảm thì nộp hồ sơ giải quyết bệnh nghề nghiệp cho đơn vị sử dụng lao động đang làm việc.

Đối chiếu với các quy định trên, bà Đỗ Thị Xuân Tươi làm việc tại Bệnh viện Đa khoa khu vực Đặng Thùy Trâm – Quảng Ngãi từ tháng 9/2014 đến nay. Bà Tươi mắc bệnh nghề nghiệp và đã được Bệnh viện đa khoa tỉnh Đắk Nông giới thiệu ra Hội đồng Giám định y khoa tháng 4/2013.

Như vậy, bà đã mắc bệnh nghề nghiệp khi đang làm việc tại Bệnh viện Đa khoa tỉnh Đắk Nông nên bà nộp hồ sơ cho Bệnh viện Đa khoa tỉnh Đắk Nông để chuyển đến BHXH tỉnh Đắk Nông giải quyết theo quy định. Sau đó, bà đề nghị chuyển hưởng trợ cấp bệnh nghề nghiệp về BHXH tỉnh Quảng Ngãi chi trả.

Nguồn: Chinhphu.vn
Xem thêm

Bảo hiểm xã hội

otvet Giấy nghỉ ốm cấp vào thứ bảy, chủ nhật có được chấp nhận?
otvet Những trường hợp được rút BHXH một lần dù đóng trên 20 năm
otvet Số năm đóng BHXH vượt mức khi tính hưu sẽ được hưởng trợ cấp một lần
otvet Lương hưu tháng 1 và 2/2023 sẽ được trả trước tết
otvet Phát hiện bệnh nghề nghiệp sau khi chuyển công tác, nộp hồ sơ hưởng trợ cấp ở đâu?
otvet Không thuộc diện tham gia BHXH bắt buộc vẫn có để tham gia BHXH tự nguyệnđể hưởng hưu trí và tử tuất
otvet Người lao động có được tự làm thủ tục giảm đóng trùng BHXH?
otvet Người lao động có được rút BHXH một lần nếu công ty còn nợ tiền BHXH?
otvet Có được hưởng trợ cấp tuất khi anh/chị/em qua đời?
otvet Có thể ủy quyền nhận trợ cấp BHXH một lần
otvet Người có 2 sổ BHXH phải làm thủ tục gộp sổ mới được rút BHXH một lần
otvet Cách tính lương hưu khi đóng BHXH tự nguyện
otvet Có thể đóng thêm BHXH tự nguyện để nâng mức lương hưu
otvet Vẫn có thể đóng tiếp BHXH sau khi đã rút BHXH một lần
otvet Quy định giảm số năm đóng BHXH được hưởng lương hưu chỉ mới là dự thảo
otvet Cách tính chế độ hưu cho người nghỉ trước tuổi
otvet Lao động nam phải đóng BHXH đủ 35 năm mới được lương hưu tối đa
otvet Hồ sơ hưởng chế độ hưu trí có phải nộp HĐLĐ?
otvet Điều kiện hưởng lương hưu khi mua BHXH tự nguyện
otvet Cách xác định mức lương bình quân đóng BHXH để tính lương hưu