LuatVietnam

Phẫu thuật tại bệnh viện cùng tuyến có được hưởng BHYT?

Cập nhật 5/10/2022 | Đăng tải: LVN.5553

hoi Hải Yến
Tôi đăng ký khám, chữa bệnh BHYT ban đầu tại Bệnh viện Quận 12, TPHCM. Do bị viêm ruột thừa cấp nên tôi được phẫu thuật nội soi tại Bệnh viện quận Gò Vấp và không có giấy chuyển viện, tổng chi phí gần 7.000.000 đồng. Trong trường hợp này tôi có được BHYT chi trả hay không?

luat Bảo hiểm xã hội Việt Nam:

Theo quy định tại Khoản 4, Điều 22 Luật BHYT, từ ngày 1/1/2016, người tham gia BHYT đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu tại trạm y tế tuyến xã hoặc phòng khám đa khoa hoặc bệnh viện tuyến huyện được quyền khám bệnh, chữa bệnh BHYT tại trạm y tế tuyến xã hoặc phòng khám đa khoa hoặc bệnh viện tuyến huyện trong cùng địa bàn tỉnh có mức hưởng như khám bệnh, chữa bệnh tại nơi đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu.

Theo đó, trường hợp bà có thẻ BHYT đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu tại Bệnh viện Quận 12, đi khám bệnh, chữa bệnh tại Bệnh viện quận Gò Vấp (là cơ sở y tế công lập, tuyến huyện và cùng nằm trên địa bàn TPHCM) để phẫu thuật nội soi cắt ruột thừa và thực hiện đầy đủ thủ tục khi đến khám bệnh, chữa bệnh BHYT (xuất trình thẻ BHYT và giấy tờ chứng minh nhân thân có ảnh) thì sẽ được hưởng quyền lợi như đi khám bệnh, chữa bệnh tại Bệnh viện Quận 12 (được quỹ BHYT thanh toán 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi chi trả của quỹ BHYT và mức hưởng ghi trên thẻ của bà).

Tuy nhiên, do các thông tin bà cung cấp chưa đầy đủ nên cơ quan BHXH chưa đủ căn cứ để trả lời bà, đề nghị bà mang toàn bộ hồ sơ, chứng từ của lần đi khám bệnh, chữa bệnh đó đến cơ quan BHXH cấp huyện nơi cư trú để được xem xét giải đáp thắc mắc.

Nguồn: Chinhphu.vn
Xem thêm

Bảo hiểm y tế

otvet Các trường hợp được BHXH hoàn trả viện phí
otvet Cách xác định giá trị sử dụng thẻ BHYT khi tham gia không liên tục
otvet Có thể thay đổi nơi KCB BHYT theo nơi cư trú
otvet Phẫu thuật tại bệnh viện cùng tuyến có được hưởng BHYT?
otvet Gia hạn thẻ BHYT trễ quá 3 tháng phải cấp thẻ mới
otvet Chưa có căn cước gắn chip không ảnh hưởng đến quyền lợi BHYT
otvet Có được mua thẻ BHYT ở nơi tạm trú?
otvet Thẻ BHYT hộ gia đình có được sử dụng ngay từ ngày đóng?
otvet Nhập viện ở tỉnh khác có được BHYT thanh toán lại viện phí?
otvet Từ 1/3/2022, có thể xin cấp lại thẻ BHYT qua mạng
otvet Sinh con đúng tuyến có được hưởng BHYT 100%?
otvet Mức hưởng BHYT của trẻ dưới 6 tuổi tính như thế nào?
otvet Có được đóng BHYT một lần cho đủ 5 năm để hưởng quyền lợi cao hơn
otvet Các trường hợp được đăng ký KCB ban đầu tại bệnh viện tuyến trung ương
otvet Các trường hợp được ưu tiên KCB BHYT
otvet Thủ tục miễn trả phần viện phí vượt 6 tháng lương cơ sở do tham gia BHYT đủ 5 năm liên tục
otvet Nghỉ bệnh từ 14 ngày trở lên trong tháng được miễn đóng BHYT
otvet Cần sớm gia hạn thẻ BHYT sau khi nghỉ việc để không mất quyền lợi
otvet Thủ tục xin nhận lại viện phí tự trả do quên thẻ BHYT
otvet Cấp cứu trái tuyến có được hưởng BHYT?