LuatVietnam

Phí giữ xe chung cư có bị khống chế mức trần?

Cập nhật 31/7/2022 | Đăng tải: LVN.-1

hoi Anh Thăng
Tôi rất bức xúc vì trong 5 năm, ban quản lý chung cư tăng phí giữ xe tới ba lần, hiện mức giá gần gấp đôi với 150.000 đồng/xe tay ga và 2,2 triệu đồng cho ôtô.
Mức phí ban đầu năm 2018 khi nhận nhà là 70.000 đồng/xe máy, và 1,2 triệu đồng/ôtô, tính theo tháng.
Đến đầu tháng 6 năm nay, sau 5 lần thay đổi, phí này tăng lên 200.000 đồng/xe SH, 150.000 đồng/xe tay ga, xe gắn máy thường 120.000 đồng/xe/tháng, còn ôtô 4 chỗ 2,2 triệu đồng.
Chung cư này không ở trung tâm thành phố, không thuộc loại cao cấp. Tôi muốn biết việc mức phí do đơn vị nào quy định hay ban quản lý chung cư "muốn thu bao nhiêu cũng được"?

luat Luật sư Đỗ Trọng Linh (Công ty luật Bảo An, Hà Nội):

Pháp luật hiện hành quy định, giá trông giữ phương tiện giao thông do UBND tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương quy định.

Đối với dịch vụ trông giữ xe được đầu tư bằng nguồn vốn ngoài ngân sách nhà nước (bên trong các tòa nhà chung cư, các trung tâm thương mại, các bãi đỗ xe,...) chủ đầu tư căn cứ chi phí thực tế tại từng điểm trông giữ phương tiện giao thông để xây dựng mức giá theo hướng dẫn tại Thông tư số 25/2014/TT-BTC ngày 17/02/2014 của Bộ Tài chính và quyết định lộ trình điều chỉnh giá dịch vụ trông giữ phương tiện giao thông, nhưng không được cao hơn mức giá mà UBND tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương đã quy định.

Do anh Thăng không nói rõ chung cư nơi anh đang sinh sống ở tỉnh nào nên, để anh Thăng có căn cứ tham khảo, đối chiếu, luật sư Linh dẫn chiếu quy định về mức giá trông giữ xe được đầu tư bằng nguồn vốn ngoài ngân sách Nhà nước (bên trong các tòa nhà chung cư, các trung tâm thương mại, các bãi đỗ xe,...) tại thành phố Hà Nội như sau:

Khoản 3 Điều 3 Quyết định số 44/2017/QĐ-UBND ngày 15/12/2017 của UBND thành phố Hà Nội quy định: chủ đầu tư căn cứ chi phí thực tế tại từng điểm trông giữ phương tiện giao thông để xây dựng mức giá theo hướng dẫn tại Thông tư số 25/2014/TT-BTC ngày 17/02/2014 của Bộ Tài chính và quyết định lộ trình điều chỉnh giá dịch vụ trông giữ phương tiện giao thông, nhưng không được cao hơn mức giá quy định tại Mục I phụ lục đính kèm, tránh gây tác động ảnh hưởng đời sống nhân dân.

Cụ thể như sau:

1. Tại địa bàn các quận; tại các điểm danh lam thắng cảnh, di tích lịch sử, công trình văn hóa (không phân biệt theo địa bàn):

- Giá dịch vụ trông giữ xe đạp (kể cả xe đạp điện)

Ban ngày mức giá 3.000 đồng/lượt; Ban đêm 5.000 đồng/lượt; Cả ngày và đêm 7.000 đồng/lượt và 70.000 đồng/tháng

- Giá dịch vụ trông giữ xe máy (xe máy điện)

Ban ngày 5.000 đồng/lượt; ban đêm 8.000 đồng/lượt; cả ngày và đêm 12.000 đồng/lượt và 120.000 đồng/tháng

2. Tại các huyện ngoại thành (trừ trường hợp trông giữ xe tại các điểm danh lam thắng cảnh, di tích lịch sử, công trình văn hóa) và thị xã Sơn Tây.

- Giá dịch vụ trông giữ xe đạp (kể cả xe đạp điện)

Ban ngày 1.000 đồng/lượt; ban đêm 2.000 đồng/lượt; cả ngày và đêm 3.000 đồng/lượt và 30.000 đồng/tháng

- Giá dịch vụ trông giữ xe máy (xe máy điện)

Ban ngày 2.000 đồng/lượt; ban đêm 3000 đồng/lượt; cả ngày và đêm 4.000 đồng/lượt và 50.000 đồng/tháng.

3. Mức giá dịch vụ trông giữ xe ô tô đến 9 chỗ ngồi theo tháng tại các tòa nhà chung cư, trung tâm thương mại, giàn trông giữ xe hiện đại được đầu tư bằng nguồn vốn ngân sách Nhà nước (trang bị hệ thống giám sát, trông giữ xe thông minh: camera theo dõi, kiểm tra phương tiện người gửi; quản lý điểm đỗ; ra vào quẹt thẻ theo dõi giờ vào, giờ ra và tính tiền, in hóa đơn tự động, bảo hiểm gửi xe): Bằng mức giá dịch vụ trông giữ xe ô tô đến 9 chỗ ngồi theo các tuyến đường, phố thuộc các quận nằm trong đường vành đai 1 và trên vành đai 1, cụ thể:

Ban ngày mức giá: 2 triệu đồng/tháng;

Ban đêm mức giá: 1,6 triệu đồng/tháng;

Cả ngày, đêm mức giá: 3 triệu đồng/tháng ...

Đối với trường hợp của anh Thăng, để biết chính xác cũng như có căn cứ trao đổi với ban quản lý tòa nhà, luật sư Linh khuyên nên tìm đọc quyết định của UBND cấp tỉnh ban hành về giá dịch vụ trông giữ xe đạp, xe máy, ô tô trên địa bàn đang sinh sống.

Nguồn: VNExpress
Xem thêm

Nhà ở xã hội

otvet Điều kiện đấu thầu dự án nhà ở xã hội
otvet Dự án khu dân cư sử dụng vốn nhà nước có phải dành 20% diện tích xây nhà ở xã hội?
otvet Phạt đến 40 triệu nếu kinh doanh tại căn hộ chung cư
otvet Có được dùng quỹ bảo trì để lắp camera cho các tầng chung cư?
otvet Phí giữ xe chung cư có bị khống chế mức trần?
otvet Bãi xe ô tô trong chung cư thuộc sở hữu chung hay riêng?
otvet Đơn vị nào cấp giấy xác nhận thu nhập thấp để được mua nhà ở xã hội?
otvet Có được bán lại nhà ở xã hội cho họ hàng?
otvet Hạn chế bán lại nhà ở xã hội trong thời hạn 5 năm
otvet Chủ đầu tư bán nhà ở khi chưa đủ điều kiện bị xử lý thế nào?
otvet Cách tra cứu thông tin các dự án nhà ở xã hội
otvet Hội nghị chung cư lần đầu được tổ chức sau khi bàn giao tối thiểu 50% căn hộ
otvet Mua nhà ở xã hội có phải đóng tiền sử dụng đất?
otvet Các điều kiện cho phép bán lại nhà ở xã hội
otvet Chung cư nếu có nhà trẻ, shophouse... được coi là nhà hỗn hợp
otvet Chủ nhà trọ có được "bán" lại điện với giá cao?
otvet Diện tích sử dụng căn hộ chung cư được tính như thế nào?
otvet Trách nhiệm bảo hành nhà chung cư được quy định thế nào?
otvet Dự án nhà ở xã hội có bắt buộc đấu thầu để chọn chủ đầu tư?
otvet Có được tăng giá thuê mua nhà ở xã hội theo thị trường?