LuatVietnam

Quan hệ vợ chồng chưa bị chấm dứt nếu chỉ mới ly thân

Cập nhật 30/8/2022 | Đăng tải: LVN.5531

hoi Bạn đọc
Vợ chồng đã sống ly thân nhưng chưa ra toà thì có được coi là ly hôn hay không?

luat Báo Lao động:

Hiện nay, không có văn bản pháp luật nào quy định cụ thể như thế nào là ly thân. Có thể hiểu đơn giản ly thân là việc 2 vợ chồng không còn chung sống cùng nhau, mỗi người có một cuộc sống riêng.

Ly thân không được coi là ly hôn vì theo căn cứ Điều 57 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 có quy định như sau:

1. Quan hệ hôn nhân chấm dứt kể từ ngày bản án, quyết định ly hôn của Tòa án có hiệu lực pháp luật.

2. Tòa án đã giải quyết ly hôn phải gửi bản án, quyết định ly hôn đã có hiệu lực pháp luật cho cơ quan đã thực hiện việc đăng ký kết hôn để ghi vào sổ hộ tịch; hai bên ly hôn; cá nhân, cơ quan, tổ chức khác theo quy định của Bộ luật tố tụng dân sự và các luật khác có liên quan.

Vì vậy, vợ chồng chưa làm đơn xin ly hôn ra tòa án và tòa án chưa ra bản án hay quyết định ly hôn nên ly thân không làm quan hệ hôn nhân chấm dứt. Do đó, trường hợp vợ chồng ly thân thì không được coi là đã ly hôn, giữa 2 người vẫn tồn tại quan hệ hôn nhân và chưa chấm dứt quan hệ vợ chồng.

Xem thêm

Hôn nhân - Gia đình

otvet Có thể khởi kiện nếu tranh chấp về thỏa thuận chia tài sản sau ly hôn
otvet Khi nào được miễn nộp giấy xác nhận nơi cư trú khi đăng ký kết hôn?
otvet Có thể xin cấp lại giấy xác nhận độc thân nếu bị mất
otvet Quan hệ vợ chồng chưa bị chấm dứt nếu chỉ mới ly thân
otvet Bán tài sản chung chưa chia khi ly hôn vẫn phải có sự đồng ý của cả hai vợ chồng
otvet Ly hôn khi vợ hoặc chồng đang ở nước ngoài phải nộp đơn tại Tòa cấp tỉnh
otvet Vợ bị bạo hành có được chia nhiều tài sản hơn khi ly hôn?
otvet Vợ đang mang thai vẫn được quyền đệ đơn ly hôn
otvet Nhà mua trả góp trước khi kết hôn là tài sản chung hay riêng?
otvet Những điều cần chứng minh để giành quyền nuôi con
otvet Không ly hôn có được chia tài sản chung?
otvet Trường hợp nào phải cấp dưỡng cho vợ/chồng sau khi ly hôn?
otvet Xây nhà trên đất riêng của vợ/chồng, có được chia khi ly hôn?
otvet Chưa trả hết nợ chung có được ly hôn?
otvet Chồng cũ quay về sau khi bị tuyên bố đã chết, có bị buộc hủy hôn với chồng mới?
otvet Thế chấp sổ tiết kiệm không bắt buộc có sự đồng ý của cả hai vợ chồng
otvet Tài sản chung phát sinh trước khi kết hôn được chia như thế nào khi ly hôn?
otvet Không được ly hôn vợ trong thời gian mang thai
otvet Đang mang thai vẫn được quyền yêu cầu ly hôn
otvet Có bắt buộc cấp dưỡng cho con ngoài giá thú?