LuatVietnam

Sai số CMND trên sổ đỏ chỉ cần đính chính lại

Cập nhật 8/8/2022 | Đăng tải: LVN.5524

hoi Anh Tú
Tôi được bố mẹ sang tên một mảnh đất từ năm 2005 nhưng gần đây mới phát hiện số chứng minh thư nhân dân ghi trong sổ đỏ bị sai.
Trong sổ đỏ, tên và địa chỉ của tôi đều đúng, chỉ có số chứng minh nhân dân giấy (loại cũ) là sai một chữ số gần cuối cùng. Xin được tư vấn, tôi có bị mất quyền lợi với mảnh đất này không?
Giờ tôi phải làm thế nào cập nhật trên sổ đỏ về số thẻ căn cước công dân gắn chíp vừa mới nhận?

luat Luật sư Đỗ Trọng Linh (Công ty Luật Bảo An, Hà Nội):

Hồ sơ đăng ký biến động quyền sử dụng đất (QSDĐ) do chuyển dịch từ bố mẹ sang con (có thể là chuyển nhượng hoặc tặng cho quyền sử dụng đất) gồm những giấy tờ sau:

- Đơn xin cấp Giấy chứng nhận QSDĐ (theo mẫu);

- Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (bản chính + bản sao chứng thực);

- CMND (CCCD), sổ hộ khẩu của các bên (bản sao chứng thực);

- Hợp đồng chuyển nhượng hoặc hợp đồng tặng cho QSDĐ (công chứng);

- Hồ sơ kỹ thuật thửa đất (bản chính) (trong trường hợp hợp chia tách, hoặc hợp nhất nhiều thửa đất);

- Giấy đăng ký kết hôn hoặc giấy xác nhận tình trạng nhân thân (bản sao);

- Biên lai nộp nghĩa vụ tài chính (bản chính).

Theo khoản 4 Điều 6 Thông tư 33/2017/TT-BTNMT thông tin trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất được ghi: Cá nhân trong nước thì ghi "Ông" (hoặc "Bà"), sau đó ghi họ tên, năm sinh, tên và số giấy tờ nhân thân (nếu có), địa chỉ thường trú. Giấy tờ nhân thân là Giấy chứng minh nhân dân thì ghi "CMND số:..."; trường hợp Giấy chứng minh quân đội nhân dân thì ghi "CMQĐ số:..."; trường hợp thẻ Căn cước công dân thì ghi "CCCD số:..."; trường hợp chưa có Giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ Căn cước công dân thì ghi "Giấy khai sinh số...".

Do hồ sơ gốc để cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất chuyển dịch từ bố mẹ sang cho bạn đã có đầy đủ thông tin về nhân thân của bạn, nên việc sai số chứng minh nhân dân không làm mất đi quyền sử dụng đất hợp pháp.

Tuy nhiên, với các sai sót trên, bạn không thể thực hiện các quyền của chủ sử dụng đất như cho tặng, chuyển nhượng, thế chấp khi chưa đính chính, thay đổi thông tin cho khớp với giấy tờ nhân thân.

Khoản 14 Điều 6 Thông tư 33/2017/TT-BTNMT cho phép bạn được xác nhận thay đổi thông tin về pháp nhân, số CMND số thẻ CCCD, địa chỉ trên sổ đỏ đồng thời với thủ tục đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất.

Để làm việc này, bạn liên hệ, nộp hồ sơ đăng ký biến động tại văn phòng đăng ký đất đai nơi đã cấp sổ đỏ lần đầu.

Nguồn: VNExpress
Xem thêm

Nhà đất

otvet Những giấy tờ cần nộp khi xin cấp lại sổ đỏ bị mất
otvet Tự ý san lấp đất ở có bị phạt?
otvet Thủ tục đổi sổ đỏ sang mẫu mới
otvet Điều kiện mua nhà tại Việt Nam đối với người nước ngoài
otvet Làm thủ tục sang tên thế nào nếu không có sổ đỏ?
otvet Thủ tục giao đất sau khi hoàn thành giải phóng mặt bằng
otvet Thủ tục gia hạn thuê đất thực hiện dự án
otvet Sai số CMND trên sổ đỏ chỉ cần đính chính lại
otvet Điều kiện được bồi thường khi bị thu hồi đất
otvet Trường hợp nào được đền bù đất tái định cư?
otvet Trường hợp nào đất không có giấy tờ vẫn được cấp sổ đỏ?
otvet Sổ đỏ do vợ hoặc chồng đứng tên riêng có được coi là tài sản chung?
otvet Điều kiện hợp thửa đất của vợ chồng
otvet Đất thương mại, dịch vụ không xây dựng có bị thu hồi?
otvet Thủ tục cấp quyền sử dụng đất lần đầu như thế nào?
otvet Một mình vợ đứng tên sổ hồng có cần giấy ủy quyền của chồng?
otvet Thủ tục tặng cho một phần thửa đất
otvet Đất đang tranh chấp có được chuyển mục đích sử dụng?
otvet Xin gia hạn sử dụng đất có phải làm lại sổ đỏ?
otvet Bên nhận thế chấp sổ đỏ có được quyền ký hợp đồng chuyển nhượng?