LuatVietnam

Sinh con không đúng tuyến có được hưởng BHYT?

Cập nhật 19/6/2022 | Đăng tải: LVN.5479

hoi Kim Ánh
Tôi mua bảo hiểm y tế ở Bình Dương, nhưng sắp tới sinh con tôi sẽ về quê ở Bình Phước. Như vậy tôi có được hưởng bảo hiểm y tế không? Nếu có mức hưởng thế nào?

luat Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động:

Khoản 15 Điều 1 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung 2014 quy định Sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật bảo hiểm y tế:

Sửa đổi, bổ sung Điều 22 như sau: Điều 22. Mức hưởng bảo hiểm y tế:

3. Trường hợp người có thẻ bảo hiểm y tế tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến được Quỹ Bảo hiểm y tế thanh toán theo mức hưởng quy định tại Khoản 1 Điều này theo tỷ lệ như sau, trừ trường hợp quy định tại Khoản 5 Điều này:

a) Tại bệnh viện tuyến trung ương là 40% chi phí điều trị nội trú;

b) Tại bệnh viện tuyến tỉnh là 60% chi phí điều trị nội trú từ ngày Luật này có hiệu lực đến ngày 31 tháng 12 năm 2020; 100% chi phí điều trị nội trú từ ngày 1 tháng 1 năm 2021 trong phạm vi cả nước;

c) Tại bệnh viện tuyến huyện là 70% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày Luật này có hiệu lực đến ngày 31 tháng 12 năm 2015; 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày 1 tháng 1 năm 2016.

Như vậy, dù sinh con trái tuyến, người tham gia bảo hiểm y tế vẫn được Quỹ Bảo hiểm y tế hỗ trợ. Mức hỗ trợ phụ thuộc vào nơi đăng ký ký khám, chữa bệnh ban đầu và nơi bạn đăng ký sinh tại tuyến trung ương, tuyến tỉnh hay tuyến huyện.

Xem thêm

Bảo hiểm y tế

otvet Các trường hợp được ưu tiên KCB BHYT
otvet Thủ tục miễn trả phần viện phí vượt 6 tháng lương cơ sở do tham gia BHYT đủ 5 năm liên tục
otvet Nghỉ bệnh từ 14 ngày trở lên trong tháng được miễn đóng BHYT
otvet Cần sớm gia hạn thẻ BHYT sau khi nghỉ việc để không mất quyền lợi
otvet Thủ tục xin nhận lại viện phí tự trả do quên thẻ BHYT
otvet Nhổ răng có được hưởng BHYT?
otvet Có thể đóng BHYT hộ gia đình trong thời gian nghỉ không lương
otvet Bệnh viện có được thu viện phí cao hơn mức giá của BHYT?
otvet Gia hạn trễ có bị gián đoạn giá trị sử dụng thẻ BHYT?
otvet Sinh con không đúng tuyến có được hưởng BHYT?
otvet Không hạn chế số lần KCB BHYT trong ngày hay trong tháng
otvet Gia hạn thẻ BHYT trễ không quá 3 tháng vẫn được tính là tham gia liên tục
otvet Không phải nộp phí khi đăng ký thay đổi nơi KCB BHYT
otvet Khi nào được sử dụng thẻ BHYT trên VssID để khám chữa bệnh?
otvet Chế độ BHYT hiện hành dành cho người mắc bệnh hiểm nghèo
otvet BHYT có hỗ trợ viện phí cho người tạm hoãn hợp đồng lao động?
otvet Có HĐLĐ phải chuyển sang mua BHYT bắt buộc
otvet Những trường hợp khám chữa bệnh đúng tuyến (mới nhất)
otvet Khám ngoại trú được hưởng BHYT thế nào?
otvet Đóng BHYT đủ 5 năm liên tục sẽ được miễn chi trả phần viện phí vượt 6 tháng lương cơ sở